14/09/2010 07:27:35 AM
Muốn mang máy tính cũ về VN cho gia đình, phải làm gì?

Hỏi: Hiện tôi đang sống tại Anh. Tôi thường về thăm gia đình mỗi năm. Tôi có một máy tính xách tay (Laptop) hơi cũ, tôi không sài nữa, nên muốn mang về Việt Nam cho đứa cháu...

Vậy tôi có thể mang về được không, có phải làm thủ tục khai báo gì với hải quan khi đến sân bay? Xin giải đáp giúp tôi…

Trả lời:

Căn cứ vào Bảng Định mức hành lý được miễn thuế của người nhập cảnh tại các cửa khẩu Việt Nam ban hành kèm theo Nghị định 66/2002/NĐ-CP ngày 01/07/2002 của Chính phủ Quy định về định mức hành lý của người xuất cảnh, nhập cảnh và quà biếu, tặng nhập khẩu được miễn thuế (Nghị định 66/2002/NĐ-CP) thì hành lý người nhập cảnh được miễn thuế gồm các vật phẩm không nằm trong danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu hoặc nhập khẩu có điều kiện, có tổng trị giá không quá 5 triệu đồng Việt Nam.

Căn cứ vào Điều 10 Nghị định 66/2002/NĐ-CP và Khoản 4, Điều 104 Thông tư số 79/2009/TT-BTC ngày 20/04/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu thì: “Hàng hoá của các tổ chức, cá nhân từ nước ngoài biếu, tặng cho các cá nhân Việt Nam với trị giá hàng hoá không vượt quá một triệu đồng, hoặc trị giá hàng hoá vượt quá một triệu đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới năm mươi nghìn đồng thì được miễn thuế (không phải làm thủ tục xét miễn thuế nhập khẩu)”.

Áp dụng các quy định pháp luật nêu trên, trường hợp bạn dự định mang máy tính xách tay (Laptop) về Việt Nam để cho người cháu, nếu giá trị máy tính xách tay đó vượt định mức theo quy định đã nêu thì bạn phải thực hiện nghĩa vụ thuế đối với phần vượt quá đó.

Thủ tục thực hiện việc kê khai hải quan đối với hàng nhập khẩu theo quy định tại Điều 71 Thông tư số 79/2009/TT-BTC như sau:

Giấy tờ phải nộp:

-          Tờ khai hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu phi mậu dịch: 02 bản chính;

-          Hành lý cá nhân của người nhập cảnh gửi theo vận tải đơn, hàng hoá mang theo người của người nhập cảnh vượt tiêu chuẩn miễn thuế: 01 bản sao;

-          Thông báo hoặc quyết định hoặc thoả thuận biếu, tặng hàng hoá: 01 bản sao.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Khai mạc Trại hè Việt Nam 2018
Các bước thủ tục để được nhập khẩu miễn thuế xe hơi dùng trong gia đình
Giải đáp về thuế nhập khẩu hàng hóa của người VN định cư ở nước ngoài được phép định cư tại VN
Thuế suất đối với hàng gửi từ nước ngoài về Việt Nam
Thủ tục nhập khẩu hàng hóa về Việt Nam
Tôi được phép mang theo bao nhiêu điện thoại khi nhập cảnh VN?
Giải đáp về thuế nhập khẩu đối với ô tô là quà biếu, tặng
Nhập khẩu đồ chơi trẻ em về kinh doanh, làm thế nào?
Tôi muốn mua xe mô tô cũ về Việt Nam, có được không?
Tôi muốn mang xe mô tô về VN, làm thế nào?
Giải đáp thắc mắc về việc nhập hàng hóa đã qua sử dụng về VN
Giải đáp liên quan thuế nhập khẩu áp dụng với các mặt hàng mỹ phẩm về VN
Tôi muốn đưa mô tô và ô tô về Việt Nam, làm thế nào?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang