13/06/2014 03:28:55 PM
Du học sinh có phải nộp thuế khi mang ô tô về Việt Nam?

* Hỏi: Tôi hiện là sinh viên đang du học tại Mỹ với thời gian là 12 tháng, nên khả năng về thu nhập kinh tế thấp. Trong thời gian này tôi có mua và đăng ký sử dụng 1 ô tô cũ. Xin hỏi sau khi kết thúc du học, nếu tôi mang ô tô này về Việt Nam thì tôi có phải nộp thuế tại hải quan không?


*
Trả lời:

Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi mang xe ô tô về Việt Nam, bạn phải nộp các loại thuế sau:

- Thuế nhập khẩu (theo Điều 1 Quyết định số 23/2008/QĐ-BTC của Bộ Tài chính);

- Thuế tiêu thụ đặc biệt (theo Điểm d Khoản 1 Điều 2 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt số 27/2008/QH12);

- Thuế Giá trị gia tăng (theo Điều 3 Luật Thuế giá trị gia tăng năm 2008).

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, 
Thanh Xuân, Hà Nội

 

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Khai mạc Trại hè Việt Nam 2018
Các bước thủ tục để được nhập khẩu miễn thuế xe hơi dùng trong gia đình
Giải đáp về thuế nhập khẩu hàng hóa của người VN định cư ở nước ngoài được phép định cư tại VN
Thuế suất đối với hàng gửi từ nước ngoài về Việt Nam
Thủ tục nhập khẩu hàng hóa về Việt Nam
Tôi được phép mang theo bao nhiêu điện thoại khi nhập cảnh VN?
Tôi muốn mua xe đưa về Việt Nam, làm thế nào?
Muốn nhập hàng mỹ phẩm và các sản phẩm làm đẹp của Hàn Quốc về VN bán, làm thế nào?
Chocolate và quần áo cũ gửi từ nước ngoài về VN bị đánh thuế như thế nào?
Người thân ở Mỹ muốn gửi điện thoại đã qua sử dụng về cho tôi, có được không?
Tôi muốn nhập khẩu xe mô tô từ Mỹ, làm thế nào?
Điều kiện để được nhập khẩu xe ô tô về Việt Nam
Nhập khẩu đồ chơi trẻ em về kinh doanh, làm thế nào?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang