16/02/2010 12:37:50 AM
Có thể gửi vàng qua đường bưu điện về Việt Nam không?

Hỏi: Tôi tên là Hoàng Thị Mai Phương, hiện sống và làm việc tại CHLB Đức. Em gái tôi ở Việt Nam sắp lập gia đình, nên tôi có ý định tặng em thanh vàng miếng để sau này em tôi có tiền lập nghiệp.

Vậy xin hỏi:

  1. Theo pháp luật Việt Nam thì tôi có được phép gửi vàng qua đường bưu điện về Việt Nam làm quà tặng không?
  2. Nếu được thì số lượng cho phép là bao nhiêu? Và với số lượng nào tôi sẽ phải đóng thuế?

Trả lời:

Theo khoản 2, Điều 1 Quyết định số 1165/2001/QĐ-NHNN ngày 12/09/2001 của Thống đốc Ngân hàng nhà nước quy định về việc mang vàng của cá nhân khi xuất, nhập cảnh (Quyết định số 1165/2001/QĐ-NHNN) thì: “Cá nhân Việt Nam và nước ngoài không được gửi vàng ra nước ngoài hoặc nhận vàng gửi từ nước ngoài vào dưới hình thức quà biếu, tặng qua đường bưu điện, hàng không, hàng hải”.

Như vậy, việc chị muốn gửi tặng em gái vàng qua đường bưu điện là không thể thực hiện được. Cũng tại văn bản pháp luật nêu trên, tại khoản 1, Điều 1 quy định, cho phép cá nhân “mang theo vàng khi xuất cảnh, nhập cảnh qua cửa khẩu Việt Nam bằng hộ chiếu do các cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp”. Do đó, chị chỉ có thể mang vàng về tặng cho em gái mình dưới hình thức mang theo người chứ không thể gửi qua bưu điện.

Số lượng vàng cho phép được mang theo người khi vào cửa khẩu Việt Nam là 1kg (một kilogram) vàng tiêu chuẩn quốc tế và phải khai báo hải quan. Nếu mang vượt “quá 01 kilogam phải làm thủ tục gửi lại kho Hải quan phần vượt quá để mang ra khi xuất cảnh hoặc làm thủ tục chuyển ra nước ngoài và phải chịu mọi chi phí liên quan phát sinh” (khoản 1 Điều 3,  Quyết định số 1165/2001/QĐ-NHNN)

Theo Quyết định 29/2008/QĐ-BTC ngày 19/05/2008 của Bộ Tài chính về việc sửa đổi mức thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi đối với một số nhóm mặt hàng trong Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi thì thuế suất thuế nhập khẩu vàng (các loại vàng không phải dạng tiền tệ, dưới dạng bột; dạng chưa gia công khác như dạng khối, thỏi và thanh đúc..; dạng bán thành phẩm khác (dạng que, thanh, hình, lá và dải..); dạng tiền tệ cùng chung mức thuế suất thuế nhập khẩu 1%.

Chúc chị thành công!

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Khai mạc Trại hè Việt Nam 2018
Các bước thủ tục để được nhập khẩu miễn thuế xe hơi dùng trong gia đình
Giải đáp về thuế nhập khẩu hàng hóa của người VN định cư ở nước ngoài được phép định cư tại VN
Thuế suất đối với hàng gửi từ nước ngoài về Việt Nam
Thủ tục nhập khẩu hàng hóa về Việt Nam
Tôi được phép mang theo bao nhiêu điện thoại khi nhập cảnh VN?
Giải đáp về thuế nhập khẩu đối với ô tô là quà biếu, tặng
Nhập khẩu đồ chơi trẻ em về kinh doanh, làm thế nào?
Tôi muốn mua xe mô tô cũ về Việt Nam, có được không?
Tôi muốn mang xe mô tô về VN, làm thế nào?
Giải đáp thắc mắc về việc nhập hàng hóa đã qua sử dụng về VN
Giải đáp liên quan thuế nhập khẩu áp dụng với các mặt hàng mỹ phẩm về VN
Tôi muốn đưa mô tô và ô tô về Việt Nam, làm thế nào?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang