10/10/2008 07:32:33 AM
Vấn đề thuế thu nhập đối với Việt kiều đã nghỉ hưu hồi hương VN

Hỏi: Tôi là Việt kiều Mỹ đã về hưu, dự định sẽ hồi hương về Việt Nam. Xin cho biết tôi có phải đóng thuế thu nhập do tiền lãnh hưu bổng của cơ quan an ninh xã hội Mỹ cấp cho tôi không?

Trả lời:

Theo Điều 3 Luật Thuế Thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12 của Quốc hội nước CHXHCN Việt Nam ngày 21/11/2007 và Nghị định số 100/2008/NĐ-CP của Chính phủ ngày 8/9/2008 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân có hiệu lực vào ngày 01/01/2009, thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm: các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ các khoản phụ cấp, trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công, phụ cấp quốc phòng, an ninh, phụ cấp độc hại, nguy hiểm đối với những ngành, nghề hoặc công việc ở nơi làm việc có yếu tố độc hại, nguy hiểm, phụ cấp thu hút, phụ cấp khu vực theo quy định của pháp luật, trợ cấp khó khăn đột xuất, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, trợ cấp do suy giảm khả năng lao động, trợ cấp hưu trí một lần, tiền tuất hàng tháng, trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm theo quy định của Bộ luật Lao động, các khoản trợ cấp khác do Bảo hiểm xã hội chi trả, trợ cấp giải quyết tệ nạn xã hội”.

Áp dụng quy định pháp luật trên đây với trường hợp của ông (bà) nêu trên đây, khoản tiền hưu bổng của cơ quan an ninh xã hội Mỹ cấp cho ông (bà) không phải là đối tượng chịu thuế thu nhập cá nhân theo luật pháp Việt Nam.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
Số 8, ngõ 7, phố Thái Hà, Đống Đa, Hà Nội

 

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Đoàn kiều bào và hải trình đến với Trường Sa 2017
Tôi có được hưởng lương bảo hiểm xã hội ở VN nữa không?
Vấn đề thuế thu nhập đối với Việt kiều đã nghỉ hưu hồi hương VN
Việt kiều về VN làm việc nếu đã đóng thuế thu nhập ở nước ngoài thì có phải đóng tại VN nữa không?
Giải đáp thắc mắc về thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội
Việt kiều hồi hương cần làm gì để lĩnh lương hưu từ nước ngoài?
Người định cư ở nước ngoài có được lĩnh lương hưu ở VN?
Giải đáp liên quan vấn đề bảo hiểm xã hội
Đóng tiếp bảo hiểm xã hội tại cơ quan làm việc mới
Tôi có được tiếp tục lĩnh lương hưu ở Việt Nam?
Phải làm gì để được tiếp tục lĩnh lương qua thẻ ATM khi đi định cư ở nước ngoài?
Tôi có được hưởng lương bảo hiểm xã hội ở VN nữa không?
Người định cư ở nước ngoài có được lĩnh lương hưu ở VN?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang