17/05/2013 09:36:08 AM
Giải đáp về việc đăng ký tạm trú ở VN cho người nước ngoài

Hỏi: Tôi có người thân là người Hàn Quốc đang thuê căn hộ chung cư, hiện nay chủ nhà không đăng ký tạm trú, làm mất Giấy phép Kinh doanh (GPKD) nên Công an thường xuyên đến kiểm tra...

Xin hỏi:

1. Nếu chủ nhà không đăng ký tạm trú cho thì người thân tôi có bị cưỡng chế rời đi hay không?

2. Hợp đồng thuê nhà thời hạn còn 1 năm, chủ nhà đổ trách nhiệm cho người thuê làm mất GPKD nên kêu người thuê đi làm lại là đúng hay sai? Nguời thuê chưa từng thấy GPKD từ khi vào ở đến nay. Nếu chưa tạm trú mà bây giờ về Hàn Quốc thì có bị phạt lúc xuất cảnh không?

Trả lời:

1. Theo quy định tại Khoản 2 Điều 15 Quy chế cho người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuê nhà ở Việt Nam (ban hành kèm theo Nghị định số 56-CP ngày 18/09/1995 được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định số 09/CP ngày 30/01/1997 của Chính phủ) thì người nước ngoài khi thuê nhà ở Việt Nam phải có nghĩa vụ đăng ký tạm trú cho bản thân khi đến ở hoặc làm việc. Như vậy, việc người thân của bạn không đăng ký tạm trú đã vi phạm quy định của pháp luật Việt Nam và sẽ bị cảnh cáo và phạt 2000 USD theo quy định tại điều 19 Quy chế cho người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuê nhà ở Việt Nam nhưng không bị cưỡng chế rời đi. Ngoài ra, người thân của bạn có thể phải chịu những rủi ro sau đây:

           - Có thể bị tạm hoãn xuất cảnh nếu đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính (Điểm d Khoản 1 Điều 9 Pháp lệnh số 24 của Ủy ban thường vụ Quốc hội ngày 28 tháng 04 năm 2000 về nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam);

           - Chứng nhận tạm trú đã cấp có thể bị huỷ bỏ hoặc bị rút ngắn thời hạn (Khoản 2 Điều 15 Pháp lệnh số 24);

           - Có thể bị trục xuất (Khoản 1 Điều 17 Nghị định số 21 của Chính phủ ngày 28 tháng 05 năm 2001 quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh số 24).

2. Việc chủ nhà đổ trách nhiệm cho người thuê làm mất GPKD là không có căn cứ pháp luật. Bởi vì chủ nhà phải có nghĩa vụ đăng ký để được cấp GPKD đối với hoạt động cho thuê nhà chứ không phải người thuê.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Đoàn kiều bào và hải trình đến với Trường Sa 2017
Có thể bảo lãnh cho bạn tôi là người nước ngoài đến VN sinh sống không?
Thủ tục khai báo tạm trú đối với người nước ngoài tại VN
Người nước ngoài có được tạm trú ở nhà riêng của công dân không?
Thủ tục xin thường trú đối với người nước ngoài tại VN
Người nước ngoài muốn sinh sống và làm việc tại VN, làm thế nào?
Người nước ngoài muốn tạm trú ở VN cần làm thủ tục gì?
Hướng dẫn nhập lại hộ khẩu tại quê nhà
Chồng tôi là người nước ngoài muốn cư trú ở Việt Nam, làm thế nào?
Tôi muốn bảo lãnh cho chồng tôi về Việt Nam sinh sống lâu dài, làm thế nào?
Làm thế nào để được thường trú tại Việt Nam?
Đưa gia đình về Việt Nam sinh sống, cần làm thủ tục gì?
Tôi muốn về sống với vợ tại VN, làm thế nào?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang