06/11/2007 09:45:14 AM
Con trai tôi mang quốc tịch khác mà không xin thôi quốc tịch Việt thì có vi phạm luật pháp VN hay không?

Hỏi: Tôi mang quốc tịch duy nhất Việt Nam (VN) mặc dù tôi rời VN để đi học vào năm 1974 và sống ở Pháp đã gần 30 năm nay. Tôi có vợ người Việt mang quốc tịch Pháp. Con trai tôi, sinh tại Pháp, năm nay được 21 tuổi. Gia đình về thăm VN thường xuyên khi điều kiện tài chính cho phép...

Theo luật của Pháp thì con trai của tôi đương nhiên mang quốc tịch Pháp trừ khi nó chính thức xin từ bỏ quốc tịch này. Theo hiểu biết của tôi thì đối với luật VN, để giữ quốc tịch Pháp thì con tôi không thể có quốc tịch Việt. Tôi xin hỏi quí vị là việc con tôi mang quốc tịch khác mà không xin thôi quốc tịch Việt thì đối với luật pháp VN có vi phạm hay không?  

Vũ Anh Tuấn (Paris) 

Trả lời: 

Theo luật pháp VN, trẻ em khi sinh ra có cha mẹ đều là công dân VN thì có quốc tịch VN, không kể trẻ em đó sinh trong hoặc ngoài lãnh thổ VN (Điều 16 Luật Quốc tịch VN năm 1998). Áp dụng quy định này với trường hợp của ông (bà) thì, con trai của ông (bà) đương nhiên có quốc tịch VN. 

Mặc dù, con trai ông (bà) có quốc tịch Pháp, nhưng điều này không làm thay đổi quốc tịch VN của anh ta. Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa VN có chính sách để công dân VN ở nước ngoài có điều kiện hưởng các quyền công dân và làm các nghĩa vụ công dân của mình phù hợp với hoàn cảnh sống xa đất nước (Điều 7 Luật Quốc tịch VN năm 1998). 

Luật pháp VN không có quy định nào, quy định về việc người mang quốc tịch khác phải xin thôi quốc tịch VN. Ngoại trừ, công dân VN có đơn  xin thôi quốc tịch VN để nhập quốc tịch nước ngoài (Điều 24 Luật Quốc tịch VN năm 1998). 

Hi vọng rằng, khi về thăm VN lần sau, ông (bà) không phải băn khoăn về vấn đề này. 

Cảm ơn ông (bà) đã tham gia Chuyên mục Hỏi – Đáp Pháp luật của chúng tôi. 

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
Số 8, ngõ 7, phố Thái Hà, Đống Đa, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Kiều bào và hải trình đến với Trường Sa, Nhà giàn DK1 | VTV4
Tôi muốn cho con tôi mang 2 quốc tịch, có được không?
Điều kiện để trẻ em mang quốc tịch VN và giữ quốc tịch nước ngoài (1)
Thủ tục đăng ký công dân tại Cơ quan đại diện Ngoại giao Việt Nam ở nước ngoài
Tôi muốn nhập quốc tịch nước ngoài và vẫn giữ quốc tịch VN
Thủ tục và thời hạn giải quyết việc xin trở lại quốc tịch VN
Tôi muốn giữ quốc tịch VN, đồng thời muốn nhập quốc tịch ĐL, làm thế nào?
Triều Tiên sẽ tiếp tục tăng cường khả năng răn đe tự vệ
Giải đáp về quốc tịch và vấn đề liên quan
Giải đáp về quốc tịch và các vấn đề liên quan
Chị tôi muốn nhập quốc tịch Việt Nam cho con, làm thế nào?
Tôi muốn đăng ký lại quốc tịch Việt Nam, điều kiện như thế nào?
Tôi muốn nhập quốc tịch hoặc thường trú tại Việt Nam, làm thế nào?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang