10/02/2008 07:18:27 AM
NVNONN làm việc tại VN có được sở hữu nhà ở?

Hỏi: Tôi tên Nguyễn Alain, mang hộ chiếu Pháp, đã về làm việc cho một công ty cổ phần tại TPHCM từ tháng 5/2007 và đã có thẻ tạm trú đến tháng 10/2008. Tôi không biết là đã hội đủ các điều kiện để sở hữu một căn nhà để ở và làm việc lâu dài tại Việt Nam chưa? Nếu đã hội đủ các điều kiện thì xin hướng dẫn cho tôi các thủ tục cần phải làm để có thể mua một căn nhà.

Trả lời:

Căn cứ Điều 126 Luật Nhà ở số 56/2005/QH 11Điều 65 Nghị định số 90/2006/NĐ-CP ngày 06/9/2006 của Chính phủ qui định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở, Ông được cơ quan có thẩm quyền Việt Nam cấp thẻ tạm trú có thời hạn đến tháng 10/2008 là đủ một trong các điều kiện để sở hữu một (01) nhà ở riêng lẻ hoặc một (01) căn hộ tại Việt Nam.

Trường hợp Ông là sáng lập viên trong công ty cổ phần và có tên trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì được sở hữu nhà như người Việt Nam ở trong nước.

Trong hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận sở hữu nhà ở, ngoài các giấy tờ về giao dịch nhà ở, Ông cần nộp đủ các giấy tờ sau:

1. Bản sao hộ chiếu có công chứng của cơ quan có thẩm quyền.

2. Giấy chứng nhận có quốc tịch Việt Nam hoặc Giấy xác nhận mất quốc tịch Việt Nam hoặc Giấy xác nhận đăng ký công dân.

3. Bản sao thẻ tạm trú còn thời hạn (hoặc bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh nếu có).

Chúc Ông thành công!

Ban Biên tập Tạp chí Quê Hương

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Khai mạc Trại hè Việt Nam 2018
Giải đáp về vấn đề thừa kế nhà đất do cha mẹ để lại
Giải đáp thắc mắc về tranh chấp quyền sử dụng đất liên quan đến người VN định cư ở nước ngoài
Về việc bán, tặng, cho nhà thuộc sở hữu chung của vợ chồng
Việt kiều có quyền đứng tên và xây dựng trên mảnh đất được cha mẹ ở Việt Nam chia cho không?
Giải đáp một số thắc mắc về việc xin lại nhà cũ của kiều bào đã định cư ở nước ngoài
Đi định cư ở nước ngoài có buộc phải sang tên nhà ở cho người khác?
Giải đáp một số vấn đề liên quan đến quyền sử dụng nhà đất
Giải đáp thắc mắc liên quan quyền sử dụng nhà và đất ở
Giải đáp một số thắc mắc về vấn đề sở hữu tài sản
Giải đáp về thủ tục đề nghị cấp sổ đỏ
Quy định hiện hành về việc sở hữu nhà và nhận quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài
Kiều bào có được phép xây cất nhà tại Việt Nam không?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang