14/05/2008 07:44:10 AM
Người VN định cư ở NN có được phép đứng tên chủ quyền nhà và đất ở VN?

Hỏi: Tôi được nhà nước Đức cấp giấy tờ và sinh sống hợp pháp (định cư) tại Đức. Theo như luật mới ban hành thì tôi có quyền mua nhà và đất để sau này hồi hương có chỗ sinh sống. Vậy tôi có được phép đứng tên chủ quyền nhà và đất hay không?

  Tran Van Phap 

Trả lời:  

Theo quy định tại Điều 121 của Luật Đất đai năm 2003Điều 126 Luật Nhà ở của Quốc hội Nước CHXHCN Việt Nam năm 2006 thì, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng sau đây được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam:

- Người Việt Nam định cư ở nước ngoài về đầu tư lâu dài tại Việt Nam, người có công đóng góp với đất nước, nhà hoạt động văn hoá, nhà khoa học có nhu cầu về hoạt động thường xuyên tại Việt Nam nhằm phục vụ sự nghiệp xây dựng đất nước, người được phép về sống ổn định tại Việt Nam.  

- Nếu người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc diện nêu trên nhưng đã về Việt Nam cư trú với thời hạn được phép từ sáu tháng trở lên được sở hữu một nhà ở riêng lẻ hoặc một căn hộ. 

Áp dụng các quy định pháp luật liên quan đến quyền sở hữu nhà ở và sử dụng đất ở trên đây, nếu Bạn thuộc các đối tượng nêu trên thì sẽ được đứng tên và sở hữu nhà và đất tại Việt Nam.

Văn phòng Luật sư NHQuang và cộng sự
Số 8, ngõ 7, phố Thái Hà, Đống Đa, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Khai mạc Trại hè Việt Nam 2018
Giải đáp về vấn đề thừa kế nhà đất do cha mẹ để lại
Giải đáp thắc mắc về tranh chấp quyền sử dụng đất liên quan đến người VN định cư ở nước ngoài
Về việc bán, tặng, cho nhà thuộc sở hữu chung của vợ chồng
Việt kiều có quyền đứng tên và xây dựng trên mảnh đất được cha mẹ ở Việt Nam chia cho không?
Giải đáp một số thắc mắc về việc xin lại nhà cũ của kiều bào đã định cư ở nước ngoài
Đi định cư ở nước ngoài có buộc phải sang tên nhà ở cho người khác?
Giải đáp một số vấn đề liên quan đến quyền sử dụng nhà đất
Giải đáp thắc mắc liên quan quyền sử dụng nhà và đất ở
Giải đáp một số thắc mắc về vấn đề sở hữu tài sản
Giải đáp về thủ tục đề nghị cấp sổ đỏ
Quy định hiện hành về việc sở hữu nhà và nhận quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài
Kiều bào có được phép xây cất nhà tại Việt Nam không?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang