23/06/2009 08:02:28 AM
Nghĩa vụ tài chính đối với người nhận chuyển nhượng đất

Hỏi 5: Tôi là thương binh hạng 1/4 tỷ lệ mất sức 81%, hiện ở tại Trâu Quỳ-Gia Lâm-Hà Nội. Tôi có mua 190m2 đất thổ cư theo hợp đồng chuyển nhượng ngày 27/11/2001. Đến năm 2006 tôi đã hoàn tất các thủ tục để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất...

Hiện tôi đang làm thủ tục kê khai hoàn thành nghĩa vụ tài chính (bao gồm lệ phí trước bạ, quyền sử dụng đất và thuế thu nhập cá nhân). Vậy tôi phải đóng những loại thuế nào? Được miễn giảm những loại thuế nào? Tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân (TNCN) trên mảnh đất tôi đã mua không?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất, người nhận chuyển nhượng phải thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật bao gồm: Lệ phí trước bạTiền sử dụng đất.

1. Lệ phí trước bạ:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 1 Nghị định số 80/2008/NĐ-CP ngày 29/07/2008 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 176/1999/NĐ-CP ngày 21/12/1999 và Nghị định số 47/2003/NĐ-CP ngày 12/05/2003 của Chính phủ về Lệ phí Trước bạ thì lệ phí trước bạ đối với nhà, đất là 0,5% (không phẩy năm phần trăm) trên giá trị tài sản tính lệ phí trước bạ.

2. Tiền sử dụng đất:

Do ông (bà) không nói rõ nguồn gốc mảnh đất nhận nhận chuyển nhượng, nên phát sinh hai trường hợp như sau:

a. Trường hợp không nộp tiền sử dụng đất:

Đất sử dụng có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật Đất đai mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan, nhưng đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành (1/7/2004) chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất (khoản 2 Điều 50 Luật Đất đai số 13/2003/QH 11 ngày 10/12/2003 của Quốc hội)

Những giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật Đất đai số 13/2003/QH 11 ngày 10/12/2003 của Quốc hội bao gồm:

·         Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất đai trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hoà miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

·         Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính;

·         Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa gắn liền với đất;

·         Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

·         Giấy tờ về thanh lý, hoá giá nhà ở gắn liền với đất ở theo quy định của pháp luật;

·          Giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất.

Như vậy, mảnh đất của ông (bà) nhận chuyển nhượng từ năm 2001, đến năm 2006 mới được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nếu Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp thì ông (bà) không phải nộp tiền sử dụng đất cho mảnh đất đó.

b. Trường hợp nộp tiền sử dụng đất:

Nếu mảnh đất nhận chuyển nhượng của ông (bà) không thuộc trường hợp chúng tôi đã nêu trên, ông (bà) phải nộp tiền sử dụng đất. Tuy nhiên, theo quy định tại điểm d, khoản 3 Mục II Phần C Thông tư số 117/2004/TT-BTC ngày 07/12/2004 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Nghị định số 198/2004/NĐ-CP ngày 3/12/2004 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất thì đối tượng là thương binh được miễn tiền sử dụng đất, do ông (bà) là thương binh ¼, tỷ lệ mất sức 81% nên được miễn tiền sử dụng đất đối với diện tích trong hạn mức được giao đất ở. Ông (Bà) nên liên hệ với cơ quan có thẩm quyền để biết hạn mức đất ở của mình.

Thuế thu nhập cá nhân chỉ áp dụng đối với cá nhân là bên chuyển nhượng có thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng đất, do ông (bà) là bên nhận chuyển nhượng, không phát sinh thu nhập chịu thuế nên không thuộc đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân (Điều 2 Luật Thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12 của Quốc hội ngày 21/11/2007).

Lưu ý: Thuế suất chuyển quyền sử dụng đất ở 4% do bên chuyển nhượng đóng, ông (bà) không phải đóng khoản thuế này (Mục b, khoản 1, Điều 7 Nghị định số 19/2000/NĐ-CP ngày 8/6/2000 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Thuế chuyển quyền sử dụng đất).

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Khai mạc Trại hè Việt Nam 2018
Giải đáp về vấn đề thừa kế nhà đất do cha mẹ để lại
Giải đáp thắc mắc về tranh chấp quyền sử dụng đất liên quan đến người VN định cư ở nước ngoài
Về việc bán, tặng, cho nhà thuộc sở hữu chung của vợ chồng
Việt kiều có quyền đứng tên và xây dựng trên mảnh đất được cha mẹ ở Việt Nam chia cho không?
Giải đáp một số thắc mắc về việc xin lại nhà cũ của kiều bào đã định cư ở nước ngoài
Đi định cư ở nước ngoài có buộc phải sang tên nhà ở cho người khác?
Giải đáp một số vấn đề liên quan đến quyền sử dụng nhà đất
Giải đáp thắc mắc liên quan quyền sử dụng nhà và đất ở
Giải đáp một số thắc mắc về vấn đề sở hữu tài sản
Giải đáp về thủ tục đề nghị cấp sổ đỏ
Quy định hiện hành về việc sở hữu nhà và nhận quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài
Kiều bào có được phép xây cất nhà tại Việt Nam không?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang