03/11/2009 07:24:11 AM
Không sang nhượng quyền sử dụng đất cho người thân khi đi định cư ở nước ngoài, có đúng không?

Hỏi: Tôi đã định cư nước ngoài được 5 năm. Trước khi xuất cảnh, tôi không làm thủ tục sang nhượng quyền sử dụng đất lại cho các con của tôi, tôi vẫn đứng chủ quyền cho đến ngày hôm nay...

Vậy xin hỏi: Tôi làm vậy có sai với quy định nhà nước không? Và như vậy tôi có được quyền đứng chủ quyền số tài sản đã có trước khi tôi đi nước ngoài hay không?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 15 Luật Đất đai của Việt Nam năm 2003, một trong những hành vi vi phạm pháp luật về đất đai là: không sử dụng, sử dụng không đúng mục đích; không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ nghĩa vụ, trách nhiệm của người sử dụng đất.

Điều 4 Nghị định số 121-CP của Chính phủ ngày 19/03/1979 về chính sách đối với những người Việt Nam xin ra nước ngoài để làm ăn sinh sống quy định: người được phép ra nước ngoài được chuyển giao tài sản thuộc quyền sở hữu hợp pháp của mình cho cha, mẹ, vợ, hoặc chồng, con ở lại trong nước. Nếu không có người thân kể trên ở trong nước thì giao tài sản đó cho chính quyền địa phương tạm thời quản lý theo thể lệ hiện hành.

Áp dụng các quy định trên đây đối với trường hợp của ông (bà) nêu, để phù hợp với quy định sử dụng đất tại Việt Nam và để đảm bảo quyền lợi của mình, ông (bà) cần thực hiện các thủ tục chuyển giao quyền sử dụng đất cho những người thân trong gia đình hoặc ủy quyền cho người khác quản lý đất đai đó theo quy định của pháp luật.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Khai mạc Trại hè Việt Nam 2018
Giải đáp về vấn đề thừa kế nhà đất do cha mẹ để lại
Giải đáp thắc mắc về tranh chấp quyền sử dụng đất liên quan đến người VN định cư ở nước ngoài
Về việc bán, tặng, cho nhà thuộc sở hữu chung của vợ chồng
Việt kiều có quyền đứng tên và xây dựng trên mảnh đất được cha mẹ ở Việt Nam chia cho không?
Giải đáp một số thắc mắc về việc xin lại nhà cũ của kiều bào đã định cư ở nước ngoài
Đi định cư ở nước ngoài có buộc phải sang tên nhà ở cho người khác?
Giải đáp một số vấn đề liên quan đến quyền sử dụng nhà đất
Giải đáp thắc mắc liên quan quyền sử dụng nhà và đất ở
Giải đáp một số thắc mắc về vấn đề sở hữu tài sản
Giải đáp về thủ tục đề nghị cấp sổ đỏ
Quy định hiện hành về việc sở hữu nhà và nhận quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài
Kiều bào có được phép xây cất nhà tại Việt Nam không?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang