12/03/2008 07:53:27 AM
Giải đáp thắc mắc về vấn đề nhà ở VN khi chủ sở hữu sang Mỹ định cư

Hỏi: Tôi đang định cư tại Mỹ. Hiện tôi đang làm thủ tục bảo lãnh mẹ tôi sang Mỹ sống với tôi. Mẹ tôi có sở hữu một căn nhà ở TPHCM...

Xin được hỏi:

(1)Khi mẹ tôi được phép sang Mỹ sống với tôi, mẹ tôi có quyền giữ lại căn nhà đó không hay bắt buộc phải bán?

(2) Trong trường hợp được giữ lại căn nhà, thì chúng tôi phải làm những thủ tục giấy tờ gì?

(3) Sau này mẹ tôi có thể ủy quyền cho tôi trở về VN để bán căn nhà đó không?

Trả lời:

(1) Nhà nước Việt Nam bảo hộ quyền sở hữu tài sản của cá nhân: cá nhân có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản thuộc sở hữu của mình nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt, tiêu dùng và các mục đích khác phù hợp với quy định của pháp luật (Điều 213 Bộ Luật Dân sự 2006). Luật pháp Việt Nam không buộc người sở hữu tài sản phải bán tài sản do mình sở hữu hợp pháp cho bên nào khác. Mẹ của ông (bà) hoàn toàn có quyền giữ lại căn nhà đó.

(2) Mẹ của ông (bà) là người sở hữu hợp pháp căn nhà ở TP.HCM, nên khi cụ sang Mỹ theo diện bảo lãnh, cụ sẽ lập giấy ủy quyền cho một tổ chức hoặc cá nhân nào đó ở Việt Nam thực hiện việc trông nom, quản lý căn nhà đó (điểm c, khoản 2, Điều 68 Nghị định số 90/2006/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số Điều của Luật Nhà ở).

Việc lập Giấy Ủy quyền quản lý nhà đất phải được thực hiện tại Phòng Công chứng Thành phố. Theo đó, bên nhận ủy quyền phải có nghĩa vụ quản lý, bảo quản căn nhà theo yêu cầu của bên ủy quyền. Hết thời hạn ủy quyền, bên nhận ủy quyền phải giao lại căn nhà đó cho Mẹ của ông (bà) (Điều 584 Bộ Luật Dân sự).

Tuy nhiên, Mẹ của ông (bà) có thể phải trả một khoản thù lao nào đó cho bên nhận ủy quyền theo thỏa thuận. Thời hiệu ủy quyền do các bên xác định (Điều 582 Bộ Luật Dân sự).

(3) Theo Điều 21 Luật Nhà ở 2005, quyền của chủ sở hữu nhà ở là được chiếm hữu, sử dụng, bán, cho thuê, tặng cho, đổi, thừa kế, cho mượn, cho ở nhờ, thế chấp, ủy quyền quản lý nhà ở do mình sở hữu hợp pháp. Mẹ ông (bà) được ủy quyền cho ông (bà) thực hiện thủ tục bán ngôi nhà đó theo quy định của pháp luật Việt Nam. 

Văn phòng Luật sư NHQuang và cộng sự
Số 8, ngõ 7, phố Thái Hà, Đống Đa, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Khai mạc Trại hè Việt Nam 2018
Giải đáp về vấn đề thừa kế nhà đất do cha mẹ để lại
Giải đáp thắc mắc về tranh chấp quyền sử dụng đất liên quan đến người VN định cư ở nước ngoài
Về việc bán, tặng, cho nhà thuộc sở hữu chung của vợ chồng
Việt kiều có quyền đứng tên và xây dựng trên mảnh đất được cha mẹ ở Việt Nam chia cho không?
Giải đáp một số thắc mắc về việc xin lại nhà cũ của kiều bào đã định cư ở nước ngoài
Đi định cư ở nước ngoài có buộc phải sang tên nhà ở cho người khác?
Giải đáp một số vấn đề liên quan đến quyền sử dụng nhà đất
Giải đáp thắc mắc liên quan quyền sử dụng nhà và đất ở
Giải đáp một số thắc mắc về vấn đề sở hữu tài sản
Giải đáp về thủ tục đề nghị cấp sổ đỏ
Quy định hiện hành về việc sở hữu nhà và nhận quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài
Kiều bào có được phép xây cất nhà tại Việt Nam không?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang