21/01/2011 10:11:39 AM
Nộp giấy tờ nào để chứng thực tình trạng hôn nhân khi kết hôn với người nước ngoài?

Hỏi: Tôi đã ly hôn 3 năm có giấy của tòa án. Vừa qua chồng cũ của tôi bị tai nạn qua đời. Xin hỏi, khi làm thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài, tôi phải nộp loại giấy nào để chứng thực tình trạng hôn nhân của mình: Giấy ly hôn của tòa án hay Giấy chứng tử của chồng cũ, hay cả 2 loại giấy trên?

Trả lời: 

Căn cứ vào Điều 14 Nghị định 68/2002/NĐ-CP ngày 10/07/2002 quy định chi tiết thi hành một số Điều của Luật Hôn nhân và Gia đình có yếu tố nước ngoài đã được sửa đổi, bổ sung một số Điều bởi Nghị định 69/2006/NĐ-CP ngày 21/07/2006  và Mục II Thông tư 07/2002/TT-BTP hướng dẫn nghị định này, chị cần phải nộp cả giấy ly hôn của toà án và giấy chứng tử của chồng cũ vào bộ hồ sơ đăng ký kết hôn 

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

 

 

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Bế mạc Trại hè Việt Nam 2016
Đảng viên có được kết hôn với người nước ngoài không?
Muốn ly hôn với chồng là Việt kiều, làm thế nào?
Tôi muốn ly hôn với người vợ Việt Nam…
Chúng tôi đăng ký kết hôn tại UBND phường nơi cư trú, có hợp lệ?
Giấy đăng ký kết hôn của chúng tôi đăng ký ở Trung Quốc có được công nhận ở VN?
Em có thể làm thủ tục kết hôn ở Đài Loan?
Giải đáp thắc mắc về điều kiện kết hôn
Tôi phải làm gì để bảo lãnh cho bạn trai sang Anh?
Đăng ký kết hôn với người Malaysia tại Malaysia, làm thế nào?
Chúng tôi đăng ký kết hôn tại UBND phường nơi cư trú, có hợp lệ?
Tư vấn về hôn nhân và những vấn đề liên quan
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang