12/02/2016 08:00:00 AM
Tôi muốn nhập laptop cũ từ nước ngoài về Việt Nam kinh doanh, làm thế nào?

* Hỏi: Em muốn nhập laptop cũ từ nước ngoài (China, Singapore, Malaysia...) về Việt Nam để kinh doanh (kinh doanh hộ cá nhân), thì có được phép không? Nếu được phép thì em phải nộp những loại thuế gì?

* Trả lời:

Theo quy định tại Điều 5, Phụ lục 1 Nghị định 187/2013 hướng dẫn Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hóa quốc tế và hoạt động đại lý mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hóa với nước ngoài, và quy định chi tiết tại Thông tư số 31/2015/TT-BTTTT hướng dẫn một số điều của Nghị định 187/2013/NĐ-CP đối với hoạt động xuất, nhập khẩu sản phẩm công nghệ thông tin đã qua sử dụng do Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành, máy tính xách tay, kể cả notebook, subnotebook, tablet PC đã qua sử dụng thuộc danh mục sản phẩm công nghệ thông tin cấm nhập khẩu về Việt Nam để kinh doanh.

Vì vậy, bạn không được phép nhập máy tính xách tay cũ từ nước ngoài về Việt Nam để kinh doanh.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, 
Thanh Xuân, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Đoàn kiều bào và hải trình đến với Trường Sa 2017
Tôi có được hưởng lương bảo hiểm xã hội ở VN nữa không?
Chú tôi có bị bắt khi về thăm Việt Nam? (phần 1)
Là người gốc VN thì có được hưởng quyền lợi và nghĩa vụ như công dân VN?
Tôi muốn về Việt Nam học đại học, phải làm sao?
Các bước thủ tục để được nhập khẩu miễn thuế xe hơi dùng trong gia đình
Về thủ tục đổi giấy phép lái xe do nước ngoài cấp để sử dụng ở Việt Nam
Giải đáp thắc mắc về việc xuất nhập cảnh VN của người nước ngoài
Tôi muốn đưa mô tô và ô tô về Việt Nam, làm thế nào?
Giải đáp về vấn đề thuế đối với sản phẩm nhập khẩu từ nước ngoài
Người nước ngoài muốn nhập quốc tịch VN, cần làm gì?
Chồng tôi muốn định cư ở Việt Nam, làm thế nào?
Anh trai tôi muốn hồi hương, làm thế nào?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang