11/08/2015 04:59:00 PM
Tôi có được hưởng lương bảo hiểm xã hội ở VN nữa không?

* Hỏi: Cách đây hơn 10 năm tôi đang hưởng lương bảo hiểm xã hội ở Việt Nam, thì theo bạn vượt biên sang định cư tại Mỹ. Vậy nay tôi có được hưởng lương bảo hiểm xã hội ở Việt Nam nữa không?

* Trả lời:

Theo như thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, cách đây 10 năm bạn đã được hưởng lương bảo hiểm xã hội tại Việt Nam. Điều này có thể hiểu rằng, vào thời điểm đó, bạn có thể đang được hưởng chế độ bảo hiểm hưu trí hoặc chế độ bảo hiểm xã hội khác.

1. Trường hợp 1:

Trong trường hợp bạn đang được hưởng chế độ bảo hiểm hưu trí hoặc chế độ bảo hiểm xã hội khác nhưng bạn thực hiện xuất cảnh trái phép, bạn bị tạm dừng hưởng lương bảo hiểm xã hội [theo Điều 62 Luật Bảo hiểm xã hội 2006, được sửa đổi bổ sung bởi Luật việc làm 2013 và Luật thuế thu nhập doanh nghiệp sửa đổi năm 2013 (“Sau đây gọi tắt là Luật Bảo hiểm xã hội)].

Bạn sẽ được tiếp tục hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội khi bạn trở về định cư hợp pháp tại Việt Nam (Khoản 2, Điều 33 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc). Thời điểm tiếp tục được hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng sẽ được tính từ thời điểm bạn nhập cảnh về Việt Nam theo ngày tháng ghi trên giấy tờ nhập cảnh (Khoản 11 Điều 6 Thông tư 19/2008/TT-BLĐTBXH sửa đổi, bổ sung Thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH hướng dẫn Nghị định 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc).

Để được định cư hợp pháp ở Việt Nam, bạn phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký thường trú tại Việt Nam. Điều kiện và thủ tục thực hiện đăng ký thường trú sau khi bạn nhập cảnh vào Việt Nam theo các trường hợp sau:

- Nếu Hộ chiếu Việt Nam hoặc giấy tờ có giá trị thay hộ chiếu Việt Nam của bạn vẫn còn giá trị sử dụng, bạn thực hiện thủ tục đăng ký thường trú được thực hiện theo quy định tại khoản 1 và khoản 2, Điều 6 Thông tư số 35/2014/TT-BCA quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật cư trú và Nghị định số 31/2014/NĐ-CP ngày 18/04/2014 về cư trú.

- Nếu bạn mang hộ chiếu hoặc giấy tờ thay hộ chiếu do nước ngoài cấp còn giá trị và Hộ chiếu Việt Nam hoặc giấy tờ có giá trị thay hộ chiếu Việt Nam của bạn không còn giá trị sử dụng, bạn phải thực hiện thủ tục đăng ký thường trú theo quy định tại Mục II - Thông tư liên tịch số 05/2009/TTLT-BCA-BNG hướng dẫn giải quyết cho công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài đăng ký thường trú tại Việt Nam.

2. Trường hợp 2:

Trong trường hợp bạn xuất cảnh hợp pháp sang Mỹ định cư và bạn vẫn là công dân Việt Nam theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội, bạn sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Khoản 1 Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội.
Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội (Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội).

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Đoàn kiều bào và hải trình đến với Trường Sa 2017
Tôi có được miễn thị thực khi vào Việt Nam?
Tôi có được miễn thị thực khi vào Việt Nam?
Tôi muốn làm hộ chiếu Việt Nam cho con tôi, làm thế nào?
Tôi muốn nhập khẩu xe ô tô về để bán, làm thế nào?
Tôi muốn quay lại quốc tịch Việt Nam, làm thế nào?
Con lai muốn hồi hương, làm thế nào?
Giải đáp thắc mắc về việc xin cấp hộ chiếu cho con
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang