11/05/2020 09:00:00 AM
Người thân ở Mỹ muốn gửi điện thoại đã qua sử dụng về cho tôi, có được không?

* Hỏi: Tôi có người thân bên Mỹ, muốn gửi 2 điện thoại IphoneX đã qua sử dụng về Việt Nam cho tôi thì có được không? Nếu được thì khi nhận hàng ở Bưu điện, tôi phải đóng thuế bao nhiêu?

* Trả lời:

Theo quy định tại Thông tư số 11/2018/TT-BTTTT ngày 15/10/2018 về công bố chi tiết Danh mục sản phẩm công nghệ thông tin đã qua sử dụng cấm nhập khẩu kèm theo mã số HS, điện thoại đã qua sử dụng thuộc danh mục sản phẩm công nghệ bị cấm nhập khẩu vào Việt Nam. Bạn không thể nhận 2 điện thoại đã qua sử dụng chuyển từ nước ngoài về Việt Nam qua đường bưu điện. 

Nếu bạn là người yêu cầu gửi 2 chiếc điện thoại về Việt Nam, bạn còn có thể chịu phạt hành chính. Theo quy định tại Khoản 1 và khoản 10 Điều 14 Văn bản hợp nhất số 10/VBHN-BTC năm 2016 hợp nhất Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính trong lĩnh vực hải quan (“Văn bản hợp nhất 10/VBHN-BTC”), bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt bằng ½ mức phạt tiền như sau:

“Xuất khẩu, nhập khẩu, đưa vào Việt Nam hàng hóa thuộc danh mục cấm xuất khẩu, cấm nhập khẩu, hàng hóa thuộc diện tạm ngừng xuất khẩu, tạm ngừng nhập khẩu thì bị xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp tang vật vi phạm có trị giá dưới 30.000.000 đồng;

b) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng trong trường hợp tang vật vi phạm có trị giá từ 30.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng;

c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng trong trường hợp tang vật vi phạm có trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

d) Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng trong trường hợp tang vật vi phạm có trị giá từ 100.000.000 đồng trở lên mà không phải là tội phạm”.

Ngoài ra, Chi cục Hải quan sẽ tịch thu 2 chiếc điện thoại cũ, trừ trường hợp cơ quan có thẩm quyền yêu cầu đưa ra khỏi lãnh thổ Việt Nam hoặc tái xuất theo quy định tại điểm b, khoản 11, Điều 14, Văn bản hợp nhất 10/VBHN-BTC.

Nếu bạn không yêu cầu gửi điện thoại đã qua sử dụng về Việt Nam và người thân đã tự gửi về, bạn sẽ không bị xử phạt vi phạm hành chính. Trong trường hợp hàng đã vận chuyển trên đường vận chuyển Việt Nam, bạn hoặc người thân của bạn cần liên hệ với đơn vị chuyển phát nhanh để thực hiện thủ tục hoàn trả lại hàng về địa chỉ người gửi. 

 Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, 
Thanh Xuân, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Khai mạc Trại hè Việt Nam 2018
Tôi phải làm thế nào khi có hai hộ chiếu mang hai tên khác nhau?
Bạn trai muốn bảo lãnh em du lịch Hàn Quốc, em cần làm gì?
Giải đáp thắc mắc liên quan quyền sử dụng nhà và đất ở
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang