05/08/2016 06:52:00 PM
Giải đáp thắc mắc về điều kiện kết hôn

* Hỏi:  Người nam Đài Loan muốn lấy vợ Việt Nam thì độ tuổi chênh lệch cho phép là bao nhiêu?

* Trả lời:

Pháp luật Việt Nam không giới hạn độ tuổi chênh lệch khi kết hôn. Tuy nhiên, hai người phải đảm bảo đáp ứng các điều kiện kết hôn quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình số 52/2014/QH13 (Luật Hôn nhân và Gia đình 2014) như sau:

a. Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c. Không bị mất năng lực hành vi dân sự; và

d. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn sau:

- Kết hôn giả tạo;

- Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn;

- Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn với người đang có chồng, có vợ;

- Kết hôn giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

(Xem thêm Điều 5 Luật hôn nhân gia đình 2014)

Trình tự, thủ tục thực hiện đăng ký kết hôn giữa công dân Việt Nam và người nước ngoài theo quy định của pháp luật Việt Nam được quy định cụ thể tại Chương III Nghị định 126/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Hôn nhân và Gia đình 2014.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, 
Thanh Xuân, Hà Nội 

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Đoàn kiều bào và hải trình đến với Trường Sa 2017
Giải đáp về thủ tục đổi giấy phép lái xe
Giải đáp về thủ tục đổi giấy phép lái xe
Tôi có được miễn thị thực khi vào Việt Nam?
Tôi muốn làm hộ chiếu Việt Nam cho con tôi, làm thế nào?
Tôi muốn nhập khẩu xe ô tô về để bán, làm thế nào?
Tôi muốn quay lại quốc tịch Việt Nam, làm thế nào?
Con lai muốn hồi hương, làm thế nào?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang