11/05/2012 07:17:14 AM
NVNONN muốn nhập hộ khẩu Việt Nam cho con, cần làm gì?

* Hỏi: Vợ chồng tôi đều có 2 quốc tịch Pháp và Việt Nam. Đại sứ quán Việt Nam tại Pháp đã cấp hộ chiếu Việt Nam cho chúng tôi. Chúng tôi có 3 con, 2 bé lớn sinh ở Pháp, còn bé út thì sinh ở Việt Nam...

Xin hỏi:

1. Tôi có thể làm hộ chiếu Việt Nam cho 3 con của tôi ở Việt Nam không?

2. Tôi muốn nhập hộ khẩu cho các cháu thì phải làm thế nào?

Trả lời

1. Theo Khoản 1 Điều 16 Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008, trẻ em sinh ra trong hoặc ngoài lãnh thổ Việt Nam mà khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam thì có quốc tịch Việt Nam. Đối với trường hợp của bạn, vợ chồng bạn đều có quốc tịch Việt Nam thì đương nhiên con của bạn sẽ có quốc tịch Việt Nam và được làm hộ chiếu ở Việt Nam.

2. Nếu muốn nhập hộ khẩu cho các cháu thì bạn phải làm thủ tục đăng ký thường trú cho các cháu. Thủ tục đăng ký thường trú sẽ được thực hiện theo trình tự sau đây:

Theo quy định từ Điều 18 đến Điều 20 của Luật Cư trú Việt Nam năm 2006, công dân Việt Nam khi làm thủ tục đăng ký thường trú với cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì sẽ được ghi nhận và cấp sổ hộ khẩu. Công dân có chỗ ở hợp pháp ở tỉnh nào thì đăng ký thường trú ở tỉnh đó. Nếu người đăng ký thường trú thuê, mượn, ở nhờ chỗ ở của cá nhân thì phải được chủ hộ đồng ý bằng văn bản.

Nếu công dân muốn đăng ký tại thành phố trực thuộc trung ương thì phải thuộc một trong những trường hợp sau:

-      Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

-      Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình. Tuy nhiên, người được đồng ý cho nhập phải thuộc con cái hoặc cha mẹ của chủ hộ.

Thủ tục đăng ký thường trú:

Người đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an huyện, quận, thị xã; đăng ký thường trú tại tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

b) Giấy chuyển hộ khẩu;

c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp.

Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền sẽ cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú.

 Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Khai mạc Trại hè Việt Nam 2018
Có thể xuất cảnh hợp lệ từ VN bằng Giấy chờ đợi do Chính phủ Hy Lạp cấp?
Người có 2 hộ chiếu VN và nước ngoài sử dụng hộ chiếu nào khi xuất nhập cảnh?
Việt kiều đã hồi hương sử dụng passport nào khi nhập-xuất cảnh Việt Nam?
Sử dụng hộ chiếu nào khi xuất nhập cảnh Việt Nam
Người có 2 hộ chiếu mang 2 tên khác nhau, xuất nhập cảnh VN thế nào?
Thủ tục xuất cảnh cho con (đã có hộ chiếu và quốc tịch nước ngoài)?
Giải đáp về thủ tục xuất nhập cảnh Việt Nam cho trẻ em
Giải đáp thắc mắc về xin visa và nhập học cho con mang quốc tịch nước ngoài
Bạn tôi là người Campuchia muốn du lịch VN, làm thế nào?
Giải đáp các vấn đề liên quan hộ chiếu và sử dụng hộ chiếu
Người nước ngoài muốn làm lại giấy tờ bị mất ở VN, làm thế nào?
Giải đáp thắc mắc về việc xuất nhập cảnh VN của người nước ngoài
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang