25/05/2010 07:16:28 AM
Gia hạn hộ chiếu đối với thuyền viên

Tôi nghe một số người nói là hộ chiếu phải luôn luôn còn hạn ít nhất là 06 tháng trước khi gia hạn. Với trường hợp hộ chiếu chỉ còn hạn 2 hoặc 4 tháng thì không biết tôi sẽ gặp khó khăn gì không?

Hỏi: Tôi là một thuyền viên, thường xuyên phải xa VN, lênh đênh trên biển. Hộ chiếu của tôi đến tháng 04/2011 sẽ hết hạn, nhưng sắp tới tôi sẽ lại phải đi tàu. Dự kiến tôi sẽ đi khoảng 8 tháng tức là đến tháng 12/2010 thì về nước, tức là hộ chiếu còn hạn 04 tháng.

Tôi nghe một số người nói là hộ chiếu phải luôn luôn còn hạn ít nhất là 06 tháng không biết có đúng không? Với trường hợp hộ chiếu chỉ còn hạn 2 hoặc 4 tháng thì không biết tôi sẽ gặp khó khăn gì không?

Trả lời:

Điều 70 của Quyết định số 29/2008/QĐ-BGTVT ngày 16 tháng 12 năm 2008 của Bộ trưởng Bộ Giao thông Vận tải về chức danh, nhiệm vụ theo chức danh của thuyền viên và đăng kí thuyền viên làm việc trên tàu biển Việt Nam quy định như sau:

-            Hộ chiếu thuyền viên được cấp cho thuyền viên Việt Nam làm việc trên tàu biển hoạt động trên tuyến quốc tế và có giá trị sử dụng để xuất cảnh, nhập cảnh theo tàu biển.

-            Hộ chiếu thuyền viên do Cục Hàng hải Việt Nam cấp có giá trị không quá 05 năm kể từ ngày cấp và được gia hạn một lần, tối đa không quá 03 năm. Việc gia hạn phải thực hiện trước khi hộ chiếu hết hạn ít nhất là 30 ngày.

Đối chiếu quy định nêu trên với trường hợp bạn, nếu hộ chiếu của bạn còn thời hạn từ 2 đến 4 tháng thì việc xin gia hạn sẽ không gặp khó khăn gì.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Giao lưu tọa đàm: Kiều bào với biển đảo Việt Nam
Có thể xuất cảnh hợp lệ từ VN bằng Giấy chờ đợi do Chính phủ Hy Lạp cấp?
Người có 2 hộ chiếu VN và nước ngoài sử dụng hộ chiếu nào khi xuất nhập cảnh?
Việt kiều đã hồi hương sử dụng passport nào khi nhập-xuất cảnh Việt Nam?
Sử dụng hộ chiếu nào khi xuất nhập cảnh Việt Nam
Người có 2 hộ chiếu mang 2 tên khác nhau, xuất nhập cảnh VN thế nào?
Thủ tục xuất cảnh cho con (đã có hộ chiếu và quốc tịch nước ngoài)?
Giải đáp thắc mắc về việc nhập cảnh vào Việt Nam
Bạn trai muốn bảo lãnh em du lịch Hàn Quốc, em cần làm gì?
Tôi phải làm thế nào khi có hai hộ chiếu mang hai tên khác nhau?
Giải đáp về việc sử dụng hộ chiếu khi xuất nhập cảnh VN
Giải đáp về thủ tục xuất nhập cảnh Việt Nam cho trẻ em
Giải đáp thắc mắc về xin visa và nhập học cho con mang quốc tịch nước ngoài
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang