05/04/2005 11:20:30 AM
Có thể xin thị thực nhập cảnh Việt Nam tại cửa khẩu quốc tế của Việt Nam không?

Hỏi: Tôi nghe một số bạn bè nói rằng, trong trường hợp gấp mà không có đủ thời gian để xin thị thực nhập cảnh Việt Nam tại các Đại sứ quán Việt Nam ở nước ngoài, thì vẫn có thể xin được thị thực nhập cảnh Việt Nam tại các sân bay Nội Bài hoặc Tân Sơn Nhất, như vậy có đúng không? Nếu đúng thì lệ phí cho thị thực nhập cảnh là bao nhiêu?

Trả lời: 

Về vấn đề Bạn hỏi, chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Dù thị thực nhập cảnh Việt Nam được cấp ở cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài hay tại các cửa khẩu Nội Bài hay Tân Sơn Nhất... thì đều cần có sự chấp thuận của Cục quản lí Xuất Nhập cảnh Bộ Công an.

2. Theo Điều 6 Pháp lệnh Nhập cảnh, Xuất cảnh, Cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam (số 24/2000/PL-UBTVQH ngày 28/4/2000) thì:

Người không có quốc tịch Việt Nam, người Việt Nam mang hộ chiếu nước ngoài nhập, xuất cảnh, quá cảnh Việt Nam được cấp thị thực tại cửa khẩu quốc tế của Việt Nam trong những trường hợp sau đây:

a) Vào dự tang lễ thân nhân, thăm thân nhân đang bị ốm nặng;

b) Xuất phát từ nước không có cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự của Việt Nam;

c) Vào du lịch theo chương trình do các doanh nghiệp lữ hành quốc tế của Việt Nam tổ chức;

d) Vào hỗ trợ kỹ thuật khẩn cấp cho công trình dự án; cấp cứu người bị bệnh nặng, người bị tai nạn; cứu trợ thiên tai, dịch bệnh ở Việt Nam;

đ) Vì lý do khẩn cấp khác.

3. Cơ quan quản lý xuất nhập cảnh thuộc Bộ Công an thực hiện việc cấp thị thực tại các cửa khẩu.

Thủ tục được quy định tại khoản 3, điều 5 Nghị định 21/2001/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam. (Xin mời xem Văn bản chi tiết tại trang VĂN BẢN PHÁP LUẬT của Tạp chí Quê Hương:  http://quehuongonline.vn )

4. Về lệ phí cho thị thực nhập cảnh, mời Bạn tìm hiểu Thông tư 37/2003/TT-BTC ngày 24/4/2003 của Bộ Tài chính quy định chế độ thu, nộp và quản lý sử dụng lệ phí cấp hộ chiếu, thị thực và giấy tờ về nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh và cư trú tại Việt Nam (Xin mời xem Văn bản chi tiết tại trang VĂN BẢN PHÁP LUẬT của Tạp chí Quê Hương:  http://quehuongonline.vn ).

Ban Biên tập Tạp chí Quê Hương

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Khai mạc Trại hè Việt Nam 2018
Có thể xuất cảnh hợp lệ từ VN bằng Giấy chờ đợi do Chính phủ Hy Lạp cấp?
Người có 2 hộ chiếu VN và nước ngoài sử dụng hộ chiếu nào khi xuất nhập cảnh?
Việt kiều đã hồi hương sử dụng passport nào khi nhập-xuất cảnh Việt Nam?
Sử dụng hộ chiếu nào khi xuất nhập cảnh Việt Nam
Người có 2 hộ chiếu mang 2 tên khác nhau, xuất nhập cảnh VN thế nào?
Thủ tục xuất cảnh cho con (đã có hộ chiếu và quốc tịch nước ngoài)?
Giải đáp về thủ tục xuất nhập cảnh Việt Nam cho trẻ em
Giải đáp thắc mắc về xin visa và nhập học cho con mang quốc tịch nước ngoài
Bạn tôi là người Campuchia muốn du lịch VN, làm thế nào?
Giải đáp các vấn đề liên quan hộ chiếu và sử dụng hộ chiếu
Người nước ngoài muốn làm lại giấy tờ bị mất ở VN, làm thế nào?
Giải đáp thắc mắc về việc xuất nhập cảnh VN của người nước ngoài
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang