21/10/2009 07:27:51 AM
Về việc làm giấy khai sinh cho con lai tại Việt Nam

Hỏi: Chồng tôi là người Trung Quốc, tôi là người Việt Nam. Chúng tôi đăng ký kết hôn tại VN, chồng tôi vẫn giữ quốc tịch TQ và tôi vẫn giữ quốc tịch VN. Con tôi sinh ra tại VN và đăng ký khai sinh mang quốc tịch VN...

Trên giấy khai sinh của cháu, phần quê quán tôi thấy Sở Tư pháp chỉ ghi là Trung Quốc. Tôi có hỏi thì được trả lời là con phải ghi theo quê quán của cha.

Nay tôi muốn nhập hộ khẩu cho cháu theo hộ khẩu của mẹ thì phần quê quán trên sổ hộ khẩu tôi phải ghi thế nào cho con tôi? Con tôi bị nhập hộ khẩu quá hạn thì phải làm những thủ tục gì?

Trả lời:

Theo quy định tại điểm e Mục 1 Phần II Thông tư số 01/2008/TT-BTP của Bộ Tư pháp ngày 02/06/2008 hướng dẫn thực hiện một số quy định của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP của Chính phủ ngày 27/12/2005 về đăng ký và quản lý hộ tịch thì quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người cha hoặc họ và quê quán của người mẹ theo tập quán hoặc theo thỏa thuận của cha, mẹ. Do đó việc cán bộ Sở Tư pháp ghi quê quán con bạn là Trung Quốc hoàn toàn có cơ sở.

Tại khoản 3 Điều 6 Nghị định 107/2007/NĐ-CP của Chính phủ 25/06/2007 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật cư trú số 81/2006/QH11 của Quốc hội ngày 29/11/2006 quy định: trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày trẻ em đ­ược đăng ký khai sinh, cha, mẹ hoặc đại diện hộ gia đình, ng­ười nuôi dưỡng, chăm sóc trẻ em có trách nhiệm làm thủ tục đăng ký th­ường trú cho trẻ em đó. Thủ tục đăng kí như sau:

1. Thủ tục đăng ký thường trú:

Theo Điểm 1 Mục II Thông tư số 06/2007/TT-BCA-C11 của Bộ Công an ngày 01 tháng 07 năm 2007 hướng dẫn thực hiện một số điều của Luật cư trú số 81/2006/QH11 và Nghị định 107/2007/NĐ-CP của Chính phủ ngày 25/06/2007 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật cư trú, hồ sơ đăng kí thường trú bao gồm:

-                 Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

-                 Bản khai nhân khẩu;

-                 Bản chính hoặc bản sao giấy khai sinh có công chứng hoặc chứng thực.

Theo kinh nghiệm của chúng tôi, nếu bạn nộp hồ sơ đăng ký thường trú cho con quá hạn, ngoài những giấy tờ trên cơ quan công an còn yêu cầu bạn làm đơn xin nhập hộ khẩu quá hạn, có xác nhận của Công an cấp phường, xã nơi bạn cư trú. Ngoài ra, bạn còn bị xử phạt hành chính tùy theo mức độ của hành vi vi phạm (khoản 1 Điều 8 Nghị định 107/2007/NĐ-CP ngày 25 tháng 06 năm 2007 Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật cư trú).

Hồ sơ đăng kí thường trú được nộp tại Công an huyện, quận, thị xã, nếu hộ khẩu của bạn ở thành phố trực thuộc trung ương;

Nếu hộ khẩu của bạn ở tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

Trong thời hạn 15 (mười lăm) ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú (khoản 3 Điều 21 của Luật Cư trú số 81/2006/QH11).

2.      Ghi quê quán trên sổ hộ khẩu:

Giấy khai sinh là một trong những giấy tờ có giá trị chứng minh mối quan hệ mẹ con giữa bạn và con bạn. Trên giấy khai sinh của con bạn ghi quê quán là Trung Quốc, do đó cơ quan công an sẽ căn cứ vào Giấy khai sinh của con để ghi phần quê quán vào Sổ hộ khẩu (Điểm 1 Mục II Thông tư số 06/2007/TT-BCA-C11 ngày 01 tháng 07 năm 2007 hướng dẫn thực hiện một số điều của Luật cư trú và Nghị định 107/2007/NĐ-CP ngày 25 tháng 06 năm 2007 Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật cư trú).

Chúc Bạn thành công!

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Khai mạc Trại hè Việt Nam 2018
Là người gốc VN thì có được hưởng quyền lợi và nghĩa vụ như công dân VN?
Chú tôi có bị bắt khi về thăm Việt Nam? (phần 1)
Tôi muốn về Việt Nam học đại học, phải làm sao?
Cần làm thủ tục gì để bảo lãnh người thân sang Hàn Quốc cùng mình?
Chị tôi có thể bão lãnh tôi sang du lịch Hàn Quốc không?
Thủ tục lập di chúc cho con thừa kế tài sản tại Việt Nam?
Đi ô tô từ Việt Nam sang Campuchia, cần thủ tục gì?
Tôi muốn về Việt Nam học đại học, cần làm gì?
Sử dụng dịch vụ quảng cáo của Facebook, Google, tính thuế thế nào?
Có nên đổi tên theo họ chồng trên hộ chiếu Việt Nam không?
Dì ruột hoặc ông bà có thể nhận nuôi cháu không?
Người Việt Nam định cư ở nước ngoài muốn đổi tên, làm thế nào?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang