14/07/2015 07:23:53 AM
Tôi muốn bán ô tô được cho/tặng…

* Hỏi: Ô tô được cho/tặng đã nộp thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt và thuế giá trị gia tăng, nếu tôi muốn bán đi thì có cần nộp thêm thuế gì nữa không?

* Trả lời:

Ô tô được cho/tặng đã nộp thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt và thuế giá trị gia tăng thì bạn có thể bán cho người khác mà không phải nộp thêm các loại thuế gì. Tuy nhiên, khi chuyển nhượng chiếc ô tô này mà phát sinh thu nhập thì bạn sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra, theo Điều 11, 12, 13 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe thì để thực hiện thủ tục đăng ký sang tên xe, bên nhận chuyển nhượng ô tô sẽ phải chuẩn bị hồ sơ cũng như nộp phí trước bạ theo quy định của pháp luật.  

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, 
Thanh Xuân, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Khai mạc Trại hè Việt Nam 2018
Chú tôi có bị bắt khi về thăm Việt Nam? (phần 1)
Là người gốc VN thì có được hưởng quyền lợi và nghĩa vụ như công dân VN?
Tôi muốn về Việt Nam học đại học, phải làm sao?
Cần làm thủ tục gì để bảo lãnh người thân sang Hàn Quốc cùng mình?
Chị tôi có thể bão lãnh tôi sang du lịch Hàn Quốc không?
Thủ tục lập di chúc cho con thừa kế tài sản tại Việt Nam?
Tôi muốn về Việt Nam học đại học, cần làm gì?
Sử dụng dịch vụ quảng cáo của Facebook, Google, tính thuế thế nào?
Có nên đổi tên theo họ chồng trên hộ chiếu Việt Nam không?
Dì ruột hoặc ông bà có thể nhận nuôi cháu không?
Người Việt Nam định cư ở nước ngoài muốn đổi tên, làm thế nào?
Trích lục bản sao Giấy khai sinh do CQĐD cấp, làm thế nào?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang