16/06/2015 02:49:56 PM
Tôi không có nghề nghiệp, có đuợc đi du lịch sang Hàn Quốc?

* Hỏi: Tôi không có nghề nghiệp nên tôi không có giấy xác nhận nghề nghiệp. Vậy tôi có đuợc đi du lịch sang Hàn Quốc không?

* Trả lời:

Để đi du lịch sang Hàn Quốc, bạn cần phải có giấy tờ để được xuất cảnh khỏi Việt Nam và nhập cảnh vào Hàn Quốc.

1.    Giấy tờ xuất cảnh khỏi Việt Nam 

Giấy tờ để xuất cảnh khỏi Việt Nam là hộ chiếu phổ thông Việt Nam còn thời hạn sử dụng. 

(Nghị định 136/2007/NĐ-CP ngày 17 tháng 8 năm 2007 của Chính phủ về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam và Nghị định 65/2012/NĐ – CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 136/2007/NĐ-CP về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam [Nghị định 65/2012/NĐ – CP đã sửa đổi, bổ sung]). 

Trường hợp bạn có con nhỏ dưới 9 tuổi cùng xuất cảnh sang Hàn Quốc để du lịch thì con bạn được cấp chung vào với hộ chiếu quốc gia của cha hoặc mẹ (Khoản 2 Điều 1 Nghị định 65/2012/NĐ-CP đã sửa đổi, bổ sung). 

2.    Giấy tờ nhập cảnh vào Hàn Quốc:   

Để nhập cảnh vào Hàn Quốc bạn phải có thị thực (visa) du lịch Hàn Quốc do Đại sứ quán Hàn Quốc tại Việt Nam cấp. Trong bộ hồ sơ để được cấp visa du lịch vào Hàn Quốc, giấy tờ chứng minh tài chính và giấy tờ chứng minh nghề nghiệp, thu nhập là giấy tờ bắt buộc phải có trong hồ sơ.  

Như vậy, trong trường hợp bạn không có việc làm thì bạn không đáp ứng đủ điều kiện về hồ sơ để có thể đi du lịch sang Hàn Quốc. 

Hồ sơ cấp thị thực du lịch cụ thể và thủ tục, bạn tham khảo tại:

http://vnm-hanoi.mofa.go.kr/worldlanguage/asia/vnm-hanoi/visa/type/index.jsp

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính, 
Thanh Xuân, Hà Nội
 

 

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Khai mạc Trại hè Việt Nam 2018
Chú tôi có bị bắt khi về thăm Việt Nam? (phần 1)
Là người gốc VN thì có được hưởng quyền lợi và nghĩa vụ như công dân VN?
Tôi muốn về Việt Nam học đại học, phải làm sao?
Cần làm thủ tục gì để bảo lãnh người thân sang Hàn Quốc cùng mình?
Chị tôi có thể bão lãnh tôi sang du lịch Hàn Quốc không?
Thủ tục lập di chúc cho con thừa kế tài sản tại Việt Nam?
Tôi muốn về Việt Nam học đại học, cần làm gì?
Sử dụng dịch vụ quảng cáo của Facebook, Google, tính thuế thế nào?
Có nên đổi tên theo họ chồng trên hộ chiếu Việt Nam không?
Dì ruột hoặc ông bà có thể nhận nuôi cháu không?
Người Việt Nam định cư ở nước ngoài muốn đổi tên, làm thế nào?
Trích lục bản sao Giấy khai sinh do CQĐD cấp, làm thế nào?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang