07/07/2009 07:55:43 AM
Phí môi giới xuất khẩu lao động có cần ghi trong hóa đơn?

Hỏi: Em đăng ký đi Xuất khẩu lao động (XKLĐ) tại Nga. Trong thông báo tuyển dụng có ghi tổng chi phí đi là 2700 USD. Em đã nộp đủ số tiền trên, nhưng trên hoá đơn chỉ ghi là 34.000.000VNĐ...

Em hỏi người phụ trách của công ty thì họ giải thích rằng phí môi giới không được thể hiện trên hoá đơn.

Vậy cho em hỏi trong luật XKLĐ tiền môi giới có hay không cần được ghi trong hóa đơn?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 20 Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng số 72/2006/QH11 ngày 29/11/2006, khoản 1 Mục II Thông tư liên tịch số 16/2007/TTLT- BLĐTBXH- BTC của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội-Bộ Tài chính quy định cụ thể về tiền môi giới và tiền dịch vụ trong hoạt động đưa lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng thì: tiền môi giới là khoản chi phí mà doanh nghiệp dịch vụ phải trả cho bên môi giới để ký kết và thực hiện hợp đồng cung ứng lao động. Người lao động có trách nhiệm hoàn trả cho doanh nghiệp dịch vụ một phần hoặc toàn bộ tiền môi giới theo quy định của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội.

Đối với tiền môi giới, trước khi người lao động ra nước ngoài làm việc, doanh nghiệp thu một lần tiền môi giới của người lao động và phải cấp biên lai thu tiền cho người lao động (điểm c khoản 4 Mục II Thông tư Thông tư liên tịch số 16/2007/TTLT- BLĐTBXH- BTC của Bộ Lao động -Thương binh và Xã hội – Bộ Tài chính). Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng không quy định việc thu tiền môi giới phải thể hiện trong hóa đơn tài chính do đó việc doanh nghiệp từ chối thể hiện khoản tiền môi giới trên hóa đơn là có cơ sở.

Câu hỏi bạn gửi cho chúng tôi không nói rõ bạn đi xuất khẩu sang Nga theo hình thức nào, nên câu trả lời của chúng tôi chỉ đúng trong trường hợp người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng phải trả tiền môi giới cho doanh nghiệp dịch vụ.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

 Ý kiến của bạn |   Gửi tin qua E-mail |   Bản để in
Tin liên quan
Các tin khác

Video

Ý kiến của kiều bào về Kết luận số 12-KL/TW của Bộ Chính trị
Là người gốc VN thì có được hưởng quyền lợi và nghĩa vụ như công dân VN?
Chú tôi có bị bắt khi về thăm Việt Nam? (phần 1)
Tôi muốn về Việt Nam học đại học, phải làm sao?
Cần làm thủ tục gì để bảo lãnh người thân sang Hàn Quốc cùng mình?
Chị tôi có thể bão lãnh tôi sang du lịch Hàn Quốc không?
Thủ tục lập di chúc cho con thừa kế tài sản tại Việt Nam?
Công ty cần đáp ứng điều kiện gì để cho người nước ngoài thuê căn hộ?
Đi ô tô từ Việt Nam sang Campuchia, cần thủ tục gì?
Tôi muốn về Việt Nam học đại học, cần làm gì?
Sử dụng dịch vụ quảng cáo của Facebook, Google, tính thuế thế nào?
Có nên đổi tên theo họ chồng trên hộ chiếu Việt Nam không?
Dì ruột hoặc ông bà có thể nhận nuôi cháu không?
Thắng cảnh bạn thích nhất?
Vịnh Hạ Long
Phong Nha - kẻ Bàng
Cát Bà
Đảo Phú Quốc
Fanxipang