Thứ năm, 24/04/2014, 06:54:42 AM
 Tin / bài mới nhất: 
 
Trang nhất
Thời sự
Người Việt ở nước ngoài
Đất nước - Con người
Bản sắc văn hóa
Văn học nghệ thuật
Hỏi - Đáp
:.Hồi hương
:.Quốc tịch
:.Hộ chiếu - Thị thực
:.Tạm trú - thường trú
:.Đầu tư kinh doanh - Làm việc
:.Nhà đất
:.Xuất nhập khẩu
:.Mua, đăng kí, đổi bằng lái xe
:.Thuế thu nhập & Bảo hiểm XH
:.Kết hôn, li hôn
:.Các vấn đề khác
Học Tiếng Việt
Sống đẹp - Sống khoẻ
Thế giới muôn màu
Góc thiếu nhi
Văn bản pháp luật
QueHuongTV Online
RSS  RSS Feeds
Thuế thu nhập & Bảo hiểm XH
Thứ tư, 20/01/2010, 17:02:57 PM
Chế độ hưu trí dành cho người từng tham gia bảo hiểm xã hội trước khi ra nước ngoài (2)
Ý kiến của bạn Ý kiến của bạn |  Gửi tin qua E-mail Gửi tin qua E-mail |  Bản để in Bản để in
Hỏi: Tiếp theo thư trước đã hỏi, tôi được biết là những người trước đây làm việc ở Việt Nam với thời gian liên tục từ 20 năm trở lên và nữ đủ 55 tuổi, nam đủ 60 tuổi thì được hưởng chế độ hưu trí nhưng phải có sổ bảo hiểm...

Vậy xin hỏi: Thời gian trước đây chúng tôi làm việc chưa có chế độ bảo hiểm thì sổ bảo hiểm đó chúng tôi lấy ở đâu?

Thay mặt một số anh em ở nước ngoài xin chân thành cảm ơn Tòa soạn. 

Trả lời: 

Thư trước chúng tôi đã trả lời về điều kiện để được nhận bảo hiểm trong trường hợp xuất khẩu lao động. 

Tuy nhiên chế độ bảo hiểm xã hội chỉ được chi trả dựa trên cơ sở thời gian đóng bảo hiểm mà bạn đã tham gia. 

Khoản e, Điều 49 Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 ngày 29/06/2006 quy định về người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam được áp dụng chế độ hưu trí phải là: “Người làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc”.

Theo như bạn nói, nếu trong thời gian bạn làm việc chưa có chế độ bảo hiểm, việc đó cũng đồng nghĩa với việc bạn không phải đóng bảo hiểm. Do vậy sẽ không có chế độ bảo hiểm nào được áp dụng trong các trường hợp này.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

 

Ý kiến của bạn Ý kiến của bạn
Các tin mới hơn [Quay lại]
 Giải đáp thắc mắc về thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội  (14/02/2014)
 Việt kiều hồi hương cần làm gì để lĩnh lương hưu từ nước ngoài?  (25/05/2012)
Các tin khác [Quay lại]
 Giải đáp vấn đề liên quan đến bảo hiểm xã hội ở Việt Nam  (25/12/2009)
 Chế độ hưu trí dành cho người từng tham gia bảo hiểm xã hội trước khi ra nước ngoài (1)  (29/09/2009)
 Giải đáp vấn đề liên quan thuế thu nhập cá nhân  (21/04/2009)
 Vấn đề thuế thu nhập đối với Việt kiều đã nghỉ hưu hồi hương VN  (10/10/2008)
 Giải đáp về chế độ hưu trí đối với trường hợp người lao động trước phục vụ trong cơ quan nhà nước sau đi lao động ở nước ngoài  (30/07/2008)
 Việt kiều về VN làm việc nếu đã đóng thuế thu nhập ở nước ngoài thì có phải đóng tại VN nữa không?  (13/05/2005)
Tiêu điểm
  Vấn đề thuế thu nhập đối với Việt kiều đã nghỉ hưu hồi hương VN
Hỏi: Tôi là Việt kiều Mỹ đã về hưu, dự định sẽ hồi hương về Việt Nam. Xin cho biết tôi có phải đóng ...
Hỏi - Đáp
  

 

 

  
 
  
 
Daily news from Vietnam's most popular Online Magazine Includes world national sports business Tạp chí, quê hương, việt nam, báo, tin tức, xuất khẩu, việt kiều, tiếng việt, đất nước, con người, cộng đồng, nước ngoài, văn bản, pháp luật, bản sắc, văn hóa, ủy ban, ngoại giao, đối ngoại, tìm người thân, nghệ thuật, kinh doanh, đầu tư, video, media, clip Copyright © 2007-2008 QuehuongOnline.vn
RSS  RSS Feeds  |   Liên hệ tòa soạn  |   Điều khoản dịch vụ  |   Từ chối đảm bảo  |   Liên hệ quảng cáo Trở về đầu trang
Tạp chí Quê Hương trên Internet
Tổng biên tập: Nguyễn Văn Hải
Giấy phép 58/GP-TTĐT ngày 24/03/2011
© Ghi rõ nguồn QueHuongOnline.vn khi đăng lại nội dung từ website này.
Toà soạn: Số 356 Phố Huế, Hai Bà Trưng, Hà Nội, Việt Nam
Tel: (84-4) 39 333 923 / 39 333 924 - Fax: (84-4) 38 259 211
E-mail: info@quehuongonline.vn - quehuong@hn.vnn.vn