Thứ năm, 23/10/2014, 08:35:20 AM
 Tin / bài mới nhất: 
 
Trang nhất
Thời sự
Người Việt ở nước ngoài
Đất nước - Con người
Bản sắc văn hóa
Văn học nghệ thuật
Hỏi - Đáp
:.Hồi hương
:.Quốc tịch
:.Hộ chiếu - Thị thực
:.Tạm trú - thường trú
:.Đầu tư kinh doanh - Làm việc
:.Nhà đất
:.Xuất nhập khẩu
:.Mua, đăng kí, đổi bằng lái xe
:.Thuế thu nhập & Bảo hiểm XH
:.Kết hôn, li hôn
:.Các vấn đề khác
Học Tiếng Việt
Sống đẹp - Sống khoẻ
Thế giới muôn màu
Góc thiếu nhi
Văn bản pháp luật
QueHuongTV Online
RSS  RSS Feeds
Nhà đất
Thứ hai, 23/03/2009, 17:12:04 PM
Thắc mắc của NVNONN về việc xin lại nhà do Nhà nước quản lý
Ý kiến của bạn Ý kiến của bạn |  Gửi tin qua E-mail Gửi tin qua E-mail |  Bản để in Bản để in
Hỏi: Tháng 1/1989, gia đình tôi rời VN đi Mỹ theo diện ODP (đoàn tụ). Theo quy định về nhà cửa thời điểm đó, tôi đã làm đơn giao căn nhà 2 tầng rưỡi, diện tích 145m2, mặt đường 3/2, Quận 11, TPHCM cho nhà nước quản lý...

Khi ra đi thì cán bộ Sở Nhà đất đến kiểm kê và giao cho tôi một tờ giấy có nội dung: Sở Nhà đất thừa lệnh UBND TP HCM tạm quản lý nhà diện xuất cảnh.

Như vậy, theo chính sách hiện nay thì căn nhà của tôi có thể xin lại được không?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 1 Nghị quyết số 23/2003/QH11 về nhà đất do Nhà nước đã quản lý, bố trí sử dụng trong quá trình thực hiện các chính sách quản lý nhà đất và chính sách cải tạo xã hội chủ nghĩa trước ngày 01 tháng 07 năm 1991 thì: “Nhà nước không thừa nhận việc đòi lại nhà đất mà Nhà nước đã quản lý, bố trí sử dụng trong quá trình thực hiện các chính sách về quản lý nhà đất và chính sách cải tạo xã hội chủ nghĩa liên quan đến nhà đất”.

Cũng tại văn bản này, Khoản 6 Điều 2 quy định: “Nhà nước hoàn thành thủ tục pháp lý về sở hữu toàn dân đối với các loại nhà đất mà Nhà nước đã quản lý, bố trí sử dụng trong quá trình thực hiện chính sách quản lý nhà đất của những người di tản, chuyển vùng hoặc ra nước ngoài”.

Như vậy, trong trường hợp nhà đất của người chuyển vùng, di tản hoặc ra nước ngoài đã được nhà nước có văn bản quản lý, bố trí sử dụng khi thực hiện các chính sách về quản lý nhà đất và chính sách cải tạo xã hội chủ nghĩa thì nay Nhà nước không thừa nhận việc đòi lại nhà đất này.

Theo quy định tại Điều 3 Nghị quyết số 755/2005/NQ-UBTVQH11 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội ngày 02/04/2005 quy định về việc giải quyết đối với một số trường hợp cụ thể về nhà đất trong quá trình thực hiện chính sách quản lý nhà đất và chính sách cải tạo XHCN trước ngày 01/07/1991, các văn bản quản lý của nhà nước bao gồm quyết định, thông báo, công văn, văn bản kê biên, kiểm kê, danh sách kiểm kê và các giấy tờ khác liên quan đến việc quản lý, bố trí sử dụng nhà đất của Uỷ ban hành chính, Uỷ ban quân quản, Uỷ ban nhân dân cách mạng, Uỷ ban nhân dân, cơ quan quản lý nhà nước các cấp, tổ chức chính trị, tổ chức kinh tế nhà nước, tổ chức xã hội.

Tháng 1 năm 1989 gia đình ông (bà) chuyển ra nước ngoài theo diện đoàn tụ (ODP) và đã bàn giao nhà đất cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền, thuộc trường hợp nhà nước quản lý, bố trí sử dụng nhà đất trong quá trình thực hiện chính sách quản lý nhà đất của những người di tản, chuyển vùng hoặc ra nước ngoài theo khoản 6 Điều 2 Nghị quyết số 23/2003/QH11. Ngoài ra, khi gia đình ông (bà) giao lại nhà cho nhà nước quản lý đã có giấy tờ xác nhận của Sở nhà đất Thành phố Hồ Chí Minh về việc quản lý nhà đất này.

Áp dụng các quy định nêu trên nhà nước sẽ không thừa nhận việc đòi lại đất của gia đình ông (bà).

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

Ý kiến của bạn Ý kiến của bạn
Các tin mới hơn [Quay lại]
 Sang tên nhà ở VN cho người nước ngoài, có được không?  (13/04/2010)
 Giải đáp thắc mắc về chuyển quyền sở hữu nhà ở  (30/03/2010)
 Không sang nhượng quyền sử dụng đất cho người thân khi đi định cư ở nước ngoài, có đúng không?  (03/11/2009)
 NVN định cư ở nước ngoài muốn mua nhà và kết hôn ở VN, cần làm gì?  (08/09/2009)
 Nghĩa vụ tài chính đối với người nhận chuyển nhượng đất  (23/06/2009)
Các tin khác [Quay lại]
 Việt kiều hồi hương mua và sở hữu nhà đất ở VN như thế nào?  (06/03/2009)
 Về việc nhận thừa kế nhà ở VN của người VN định cư ở NN  (30/01/2009)
 Giải đáp thắc mắc về tranh chấp quyền sử dụng đất liên quan đến người VN định cư ở nước ngoài  (30/12/2008)
 Giải đáp về vấn đề thừa kế nhà đất do cha mẹ để lại  (20/11/2008)
 Về việc bán, tặng, cho nhà thuộc sở hữu chung của vợ chồng  (20/10/2008)
 Giải đáp một số thắc mắc về việc xin lại nhà cũ của kiều bào đã định cư ở nước ngoài  (20/09/2008)
 Việt kiều có quyền đứng tên và xây dựng trên mảnh đất được cha mẹ ở Việt Nam chia cho không?  (10/09/2008)
 Người VN định cư ở NN có được phép đứng tên chủ quyền nhà và đất ở VN?  (14/05/2008)
 Người VN định cư ở nước ngoài đầu tư về VN có được mua nhà tại VN?  (12/04/2008)
 Giải đáp thắc mắc về vấn đề nhà ở VN khi chủ sở hữu sang Mỹ định cư  (12/03/2008)
 Giải đáp một số vấn đề liên quan đến việc tái định cư nhà ở  (02/03/2008)
 NVNONN có nên nhờ bạn đứng tên dùm đất ở VN?  (20/02/2008)
 NVNONN làm việc tại VN có được sở hữu nhà ở?  (10/02/2008)
 Giải đáp vấn đề liên quan đến việc làm giấy ủy quyền trong tranh chấp quyền sử dụng đất  (15/01/2008)
 NVNONN có thể lấy lại đất tại VN đã nhờ người thân đứng tên?  (14/11/2007)
Tiêu điểm
  Việt kiều có cần đáp ứng điều kiện phải sống ít nhất 6 tháng ở VN để được mua nhà?
* Hỏi: Tôi là Việt kiều Pháp, đang làm thủ tục đăng ký xin giữ lại quốc tịch Việt Nam. Sau khi có ...
  Về việc bán, tặng, cho nhà thuộc sở hữu chung của vợ chồng
Hỏi: Vợ chồng tôi hiện thường trú tại CHLB Đức. Chúng tôi có một căn nhà nằm trên mảnh đất mua lại ...
  Giải đáp một số thắc mắc về việc xin lại nhà cũ của kiều bào đã định cư ở nước ngoài
Hỏi: Năm 1977 bố đẻ của tôi là Pham Quoc Phu, có một nhà và cửa hàng mang tên Đông Kinh tại số 195 ...
  Việt kiều có quyền đứng tên và xây dựng trên mảnh đất được cha mẹ ở Việt Nam chia cho không?
Hỏi: Tôi là Việt kiều hiện đang định cư tại Đức, nhưng vẫn giữ quốc tịch Việt Nam. Cha mẹ tôi ...
Hỏi - Đáp
  

 

 

  
 
  
 
Daily news from Vietnam's most popular Online Magazine Includes world national sports business Tạp chí, quê hương, việt nam, báo, tin tức, xuất khẩu, việt kiều, tiếng việt, đất nước, con người, cộng đồng, nước ngoài, văn bản, pháp luật, bản sắc, văn hóa, ủy ban, ngoại giao, đối ngoại, tìm người thân, nghệ thuật, kinh doanh, đầu tư, video, media, clip Copyright © 2007-2008 QuehuongOnline.vn
RSS  RSS Feeds  |   Liên hệ tòa soạn  |   Điều khoản dịch vụ  |   Từ chối đảm bảo  |   Liên hệ quảng cáo Trở về đầu trang
Tạp chí Quê Hương trên Internet
Tổng biên tập: Nguyễn Văn Hải
Giấy phép 58/GP-TTĐT ngày 24/03/2011
© Ghi rõ nguồn QueHuongOnline.vn khi đăng lại nội dung từ website này.
Toà soạn: Số 356 Phố Huế, Hai Bà Trưng, Hà Nội, Việt Nam
Tel: (84-4) 39 333 923 / 39 333 924 - Fax: (84-4) 38 259 211
E-mail: info@quehuongonline.vn - quehuong@hn.vnn.vn