Thứ sáu, 31/10/2014, 21:42:41 PM
 Tin / bài mới nhất: 
 
Trang nhất
Thời sự
Người Việt ở nước ngoài
Đất nước - Con người
Bản sắc văn hóa
Văn học nghệ thuật
Hỏi - Đáp
:.Hồi hương
:.Quốc tịch
:.Hộ chiếu - Thị thực
:.Tạm trú - thường trú
:.Đầu tư kinh doanh - Làm việc
:.Nhà đất
:.Xuất nhập khẩu
:.Mua, đăng kí, đổi bằng lái xe
:.Thuế thu nhập & Bảo hiểm XH
:.Kết hôn, li hôn
:.Các vấn đề khác
Học Tiếng Việt
Sống đẹp - Sống khoẻ
Thế giới muôn màu
Góc thiếu nhi
Văn bản pháp luật
QueHuongTV Online
RSS  RSS Feeds
Nhà đất
Thứ bảy, 12/04/2008, 07:49:33 AM
Người VN định cư ở nước ngoài đầu tư về VN có được mua nhà tại VN?
Ý kiến của bạn Ý kiến của bạn |  Gửi tin qua E-mail Gửi tin qua E-mail |  Bản để in Bản để in
Hỏi: Người Việt Nam định cư ở nước ngoài muốn đầu tư về Việt Nam thì có được mua nhà tại Việt Nam hay không? Nếu được, thì trong trường hợp mở văn phòng đại diện hoặc mở chi nhánh của Công ty nước ngoài tại Việt Nam thì có được sở hữu một căn nhà không?

Trả lời:

Điều 126 Luật Nhà ở Việt Nam quy định:

- Người Việt Nam định cư ở nước ngoài về đầu tư lâu dài tại Việt Nam, người có công đóng góp với đất nước, nhà hoạt động văn hoá, nhà khoa học có nhu cầu về hoạt động thường xuyên tại Việt Nam nhằm phục vụ sự nghiệp xây dựng đất nước, người được phép về sống ổn định tại Việt Nam thì được sở hữu nhà ở tại Việt Nam

- Người Việt Nam định cư ở nước ngoài đã về Việt Nam cư trú với thời hạn được phép từ 06 tháng trở lên được sở hữu một nhà ở riêng lẻ hoặc một căn hộ tại Việt Nam.  

Tại điểm a, khoản 4, Điều 65 Nghị định 90/2006/NĐ-CP ngày 06/9/2006 của Chính phủ qui định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở đã giải thích rõ khái niệm “đầu tư lâu dài tại Việt Nam” tức là người trực tiếp hoạt động đầu tư theo qui định của Luật Đầu tư, được cấp Giấy chứng nhận đầu tư. 

Theo điều 21 Luật Đầu tư năm 2005 (có hiệu lực từ ngày 01/7/2006) thì đầu tư trực tiếp được thể hiện dưới các hình thức:  

  • Thành lập tổ chức kinh tế 100% vốn của nhà đầu tư trong nước, hoặc 100% vốn của nhà đầu tư nước ngoài;
  • Thành lập tổ chức liên doanh giữa các nhà đầu tư trong nước và nhà đầu tư nước ngoài;
  • Đầu tư theo hình thức hợp đồng BCC, BOT, BTO, BT;
  • Đầu tư phát triển kinh doanh;
  • Mua cổ phần hoặc góp vốn để tham gia quản l‎ý hoạt động đầu tư;
  • Đầu tư thực hiện việc sáp nhập và mua lại doanh nghiệp và các hình thức đầu tư trực tiếp khác.  

Trường hợp mở một văn phòng đại diện hoặc chi nhánh tại Việt Nam của Công ty ở nước ngoài không thuộc một trong các hình thức đầu tư trực tiếp kể trên nên không được sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Bởi cho đến thời điểm hiện nay vẫn chưa có một văn bản pháp luật nào qui định việc nhà đầu tư mở chi nhánh hoặc văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài được quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

Văn phòng Luật sư NHQuang và cộng sự
Số 8, ngõ 7, phố Thái Hà, Đống Đa, Hà Nội

Ý kiến của bạn Ý kiến của bạn
Các tin mới hơn [Quay lại]
 Giải đáp về vấn đề thừa kế nhà đất do cha mẹ để lại  (20/11/2008)
 Về việc bán, tặng, cho nhà thuộc sở hữu chung của vợ chồng  (20/10/2008)
 Giải đáp một số thắc mắc về việc xin lại nhà cũ của kiều bào đã định cư ở nước ngoài  (20/09/2008)
 Việt kiều có quyền đứng tên và xây dựng trên mảnh đất được cha mẹ ở Việt Nam chia cho không?  (10/09/2008)
 Người VN định cư ở NN có được phép đứng tên chủ quyền nhà và đất ở VN?  (14/05/2008)
Các tin khác [Quay lại]
 Giải đáp thắc mắc về vấn đề nhà ở VN khi chủ sở hữu sang Mỹ định cư  (12/03/2008)
 Giải đáp một số vấn đề liên quan đến việc tái định cư nhà ở  (02/03/2008)
 NVNONN có nên nhờ bạn đứng tên dùm đất ở VN?  (20/02/2008)
 NVNONN làm việc tại VN có được sở hữu nhà ở?  (10/02/2008)
 Giải đáp vấn đề liên quan đến việc làm giấy ủy quyền trong tranh chấp quyền sử dụng đất  (15/01/2008)
 NVNONN có thể lấy lại đất tại VN đã nhờ người thân đứng tên?  (14/11/2007)
 NVNONN có thể lấy lại nhà nhờ người thân trông coi từ 1975?  (15/05/2007)
 Việt kiều có quyền đứng tên nhà đất ở VN?  (15/02/2007)
 Việt kiều nên xử lý thế nào với nhà đất trong nước nhờ người thân mua và đứng tên?  (30/12/2006)
 Các loại thuế liên quan đến nhà đất  (15/12/2006)
 Trả lời về vấn đề thừa kế tài sản tại Việt Nam đối với NVNONN  (02/11/2006)
 Về việc ủy quyền và vấn đề liên quan đến tranh chấp đất đai  (28/08/2006)
 NVNONN có được hưởng thừa kế nhà đất ở trong nước?  (24/04/2006)
 Về việc xin lại nhà đất trước đây  (19/03/2006)
 NVNONN có thể giữ hoặc bán nhà ở VN rồi chuyển ngoại tệ ra nước ngoài không?  (08/11/2005)
Tiêu điểm
  Việt kiều có cần đáp ứng điều kiện phải sống ít nhất 6 tháng ở VN để được mua nhà?
* Hỏi: Tôi là Việt kiều Pháp, đang làm thủ tục đăng ký xin giữ lại quốc tịch Việt Nam. Sau khi có ...
  Về việc bán, tặng, cho nhà thuộc sở hữu chung của vợ chồng
Hỏi: Vợ chồng tôi hiện thường trú tại CHLB Đức. Chúng tôi có một căn nhà nằm trên mảnh đất mua lại ...
  Giải đáp một số thắc mắc về việc xin lại nhà cũ của kiều bào đã định cư ở nước ngoài
Hỏi: Năm 1977 bố đẻ của tôi là Pham Quoc Phu, có một nhà và cửa hàng mang tên Đông Kinh tại số 195 ...
  Việt kiều có quyền đứng tên và xây dựng trên mảnh đất được cha mẹ ở Việt Nam chia cho không?
Hỏi: Tôi là Việt kiều hiện đang định cư tại Đức, nhưng vẫn giữ quốc tịch Việt Nam. Cha mẹ tôi ...
Hỏi - Đáp
  

 

 

  
 
  
 
Daily news from Vietnam's most popular Online Magazine Includes world national sports business Tạp chí, quê hương, việt nam, báo, tin tức, xuất khẩu, việt kiều, tiếng việt, đất nước, con người, cộng đồng, nước ngoài, văn bản, pháp luật, bản sắc, văn hóa, ủy ban, ngoại giao, đối ngoại, tìm người thân, nghệ thuật, kinh doanh, đầu tư, video, media, clip Copyright © 2007-2008 QuehuongOnline.vn
RSS  RSS Feeds  |   Liên hệ tòa soạn  |   Điều khoản dịch vụ  |   Từ chối đảm bảo  |   Liên hệ quảng cáo Trở về đầu trang
Tạp chí Quê Hương trên Internet
Tổng biên tập: Nguyễn Văn Hải
Giấy phép 58/GP-TTĐT ngày 24/03/2011
© Ghi rõ nguồn QueHuongOnline.vn khi đăng lại nội dung từ website này.
Toà soạn: Số 356 Phố Huế, Hai Bà Trưng, Hà Nội, Việt Nam
Tel: (84-4) 39 333 923 / 39 333 924 - Fax: (84-4) 38 259 211
E-mail: info@quehuongonline.vn - quehuong@hn.vnn.vn