Thứ hai, 21/04/2014, 21:57:12 PM
 Tin / bài mới nhất: 
 
Trang nhất
Thời sự
Người Việt ở nước ngoài
Đất nước - Con người
Bản sắc văn hóa
Văn học nghệ thuật
Hỏi - Đáp
:.Hồi hương
:.Quốc tịch
:.Hộ chiếu - Thị thực
:.Tạm trú - thường trú
:.Đầu tư kinh doanh - Làm việc
:.Nhà đất
:.Xuất nhập khẩu
:.Mua, đăng kí, đổi bằng lái xe
:.Thuế thu nhập & Bảo hiểm XH
:.Kết hôn, li hôn
:.Các vấn đề khác
Học Tiếng Việt
Sống đẹp - Sống khoẻ
Thế giới muôn màu
Góc thiếu nhi
Văn bản pháp luật
QueHuongTV Online
RSS  RSS Feeds
Mua, đăng kí, đổi bằng lái xe
Thứ năm, 16/06/2011, 07:47:26 AM
Bằng lái xe của nước ngoài cấp có sử dụng được ở Việt Nam?
Ý kiến của bạn Ý kiến của bạn |  Gửi tin qua E-mail Gửi tin qua E-mail |  Bản để in Bản để in
Hỏi: Tôi hiện đang cư trú tại CHLB Đức. Sắp tới tôi và gia đình có ý định về thăm quê hương, chúng tôi muốn thuê một chiếc xe du lịch để tự lái đi thăm đây đó. Nhưng chúng tôi chỉ có bằng lái xe của Đức, nghe nói không sử dụng được ở Việt Nam...

Xin hỏi: Nếu chúng tôi dịch Bằng lái xe ra tiếng Việt có công chứng của Đại sứ quán Việt Nam ở Đức thì có sử dụng được trong thời gian nghỉ hè ở Việt Nam không?

Trả lời:

Theo điểm e, h khoản 5 Điều 44 Thông tư số 07/2009/TT-BGTVT ngày 19/06/2009 quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ (Thông tư số 07), thì:

            Ÿ Nếu bạn không còn quốc tịch Việt Nam, cư trú tại Việt Nam 3 tháng trở lên, muốn lái xe tại Việt Nam phải đổi giấy phép lái xe.

            Ÿ Nếu bạn còn quốc tịch Việt Nam, muốn lái xe tại Việt Nam phải đổi giấy phép lái xe.

Theo khoản 4 Điều 45 Thông tư số 07, hồ sơ đổi giấy phép lái xe gồm:

            - Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe cơ giới đường bộ có xác nhận của cơ quan chủ quản hoặc chính quyền địa phương;

            - Bản photocopy giấy phép lái xe nước ngoài;

            - Bản dịch giấy phép lái xe nước ngoài ra tiếng Việt được bảo chứng chất lượng dịch thuật của cơ quan công chứng hoặc Đại sứ quán, Lãnh sự quán tại Việt Nam mà người dịch làm việc, đóng dấu giáp lai với bản photocopy giấy phép lái xe;

            - Bản photocopy hộ chiếu gồm phần số hộ chiếu, họ tên và ảnh người được cấp, thời hạn sử dụng và trang thị thực nhập cảnh vào Việt Nam hoặc bản photocopy giấy chứng minh nhân dân;

            Hồ sơ lập thành 2 bộ; 1 bộ lưu trữ tại cơ quan quản lý giấy phép lái xe, 1 bộ giao cho người lái xe tự bảo quản kèm theo giấy phép lái xe nước ngoài.

            - Ngoài ra, cần chuẩn bị 3 ảnh màu cỡ 3x4 cm kiểu giấy chứng minh nhân dân.

Khi nộp hồ sơ, người đổi giấy phép lái xe phải xuất trình hộ chiếu hoặc giấy chứng minh nhân dân và giấy phép lái xe nước ngoài để đối chiếu.

Chúc bạn thành công!

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

Ý kiến của bạn Ý kiến của bạn
Các tin mới hơn [Quay lại]
 Tôi xin thi hoặc đổi bằng lái ở VN như thế nào?  (21/02/2014)
 Cần phải làm gì để có thể lái xe ở Việt Nam?  (29/11/2013)
 Thủ tục đổi bằng lái xe Úc sang bằng lái xe Việt Nam  (22/06/2012)
Các tin khác [Quay lại]
 Về thủ tục đổi giấy phép lái xe do nước ngoài cấp để sử dụng ở Việt Nam  (10/12/2008)
 Việt kiều có được thi, đổi giấy phép lái xe (ô tô, mô tô) ở Việt Nam không?  (12/09/2006)
 Hỏi: Người Việt Nam ở nước ngoài muốn mua, đăng kí ôtô, xe máy hoặc đổi bằng lái xe ôtô, xe máy tại Việt Nam cần đáp ứng những điều kiện gì?  (09/03/2005)
Hỏi - Đáp
  

 

 

  
 
  
 
Daily news from Vietnam's most popular Online Magazine Includes world national sports business Tạp chí, quê hương, việt nam, báo, tin tức, xuất khẩu, việt kiều, tiếng việt, đất nước, con người, cộng đồng, nước ngoài, văn bản, pháp luật, bản sắc, văn hóa, ủy ban, ngoại giao, đối ngoại, tìm người thân, nghệ thuật, kinh doanh, đầu tư, video, media, clip Copyright © 2007-2008 QuehuongOnline.vn
RSS  RSS Feeds  |   Liên hệ tòa soạn  |   Điều khoản dịch vụ  |   Từ chối đảm bảo  |   Liên hệ quảng cáo Trở về đầu trang
Tạp chí Quê Hương trên Internet
Tổng biên tập: Nguyễn Văn Hải
Giấy phép 58/GP-TTĐT ngày 24/03/2011
© Ghi rõ nguồn QueHuongOnline.vn khi đăng lại nội dung từ website này.
Toà soạn: Số 356 Phố Huế, Hai Bà Trưng, Hà Nội, Việt Nam
Tel: (84-4) 39 333 923 / 39 333 924 - Fax: (84-4) 38 259 211
E-mail: info@quehuongonline.vn - quehuong@hn.vnn.vn