Thứ tư, 01/10/2014, 19:28:45 PM
 Tin / bài mới nhất: 
 
Trang nhất
Thời sự
Người Việt ở nước ngoài
Đất nước - Con người
Bản sắc văn hóa
Văn học nghệ thuật
Hỏi - Đáp
:.Hồi hương
:.Quốc tịch
:.Hộ chiếu - Thị thực
:.Tạm trú - thường trú
:.Đầu tư kinh doanh - Làm việc
:.Nhà đất
:.Xuất nhập khẩu
:.Mua, đăng kí, đổi bằng lái xe
:.Thuế thu nhập & Bảo hiểm XH
:.Kết hôn, li hôn
:.Các vấn đề khác
Học Tiếng Việt
Sống đẹp - Sống khoẻ
Thế giới muôn màu
Góc thiếu nhi
Văn bản pháp luật
QueHuongTV Online
RSS  RSS Feeds
Các vấn đề khác
Thứ tư, 05/10/2011, 19:09:09 PM
Giải đáp về thủ tục đi học tại Việt Nam
Ý kiến của bạn Ý kiến của bạn |  Gửi tin qua E-mail Gửi tin qua E-mail |  Bản để in Bản để in
Hỏi: Tôi có người quen lấy chồng Hàn Quốc (HQ), có một con trai 6 tuổi, vì li dị chồng nên chị mang con về cho ngoại nuôi còn chị vẫn làm công nhân ở HQ. Nay cháu đến tuổi đi học, nhưng cháu chỉ có giấy chứng sinh ở HQ (không có giấy khai sinh), cứ mỗi 6 tháng cháu lại phải gia hạn tạm trú (cháu có quốc tịch HQ). Vậy thủ tục để cháu đi học tại VN là phải làm những gì?

Trả lời: 

Khoản 2, Điều 16 Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008 quy định: “Trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là công dân nước ngoài thì có quốc tịch Việt Nam, nếu có sự thỏa thuận bằng văn bản của cha mẹ vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con”. Hoặc, nếu không có sự thỏa thuận bằng văn bản của cha mẹ về việc đăng ký quốc tịch thì trẻ em có thể đăng ký nhập quốc tịch Việt Nam theo khoản 2, Điều 19 Luật Quốc tịch Việt Nam (được nhập quốc tịch Việt Nam khi có mẹ đẻ là công dân Việt Nam).

 

Khi đã có quốc tịch Việt Nam, trẻ em hoàn toàn có quyền học tập và các quyền cơ bản khác của công dân được quy định trong Hiến pháp của Nước CHXHCN Việt Nam năm 1992 được sửa đổi, bổ sung năm 2001.   

Theo Điều 14 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịchTrong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày sinh con, cha, mẹ có trách nhiệm đi khai sinh cho con; nếu cha, mẹ không thể đi khai sinh, thì ông, bà hoặc những người thân thích khác đi khai sinh cho trẻ em”. 

Để thuận tiện cho việc xin học cho cháu bé, người thân của cháu cần phải thực hiện việc đăng kí khai sinh cho cháu. 

Theo điểm a, Khoản 9 mục II Thông tư Liên tịch số 11/2008/TTLT-BTP-BNG của Bộ Tư pháp và Bộ Ngoại giao ngày 31/12/2008 hướng dẫn thực hiện quy định của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tich tại các cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự của Việt Nam ở nước ngoài (“Thông tư Liên tịch”) thì: “Việc đăng ký khai sinh quá hạn tại Cơ quan đại diện Việt Nam chỉ được thực hiện khi công dân Việt Nam đã sinh ra ở nước ngoài mà chưa được đăng ký khai sinh (kể cả tại Cơ quan đại diện Việt Nam và tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài)”. 

Thẩm quyền đăng ký khai sinh quá hạn được thực hiện theo hướng dẫn tại điểm a Khoản 1 Mục II Thông tư Liên tịch: “Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước mà trẻ em sinh ra hoặc ở nước mà cha, mẹ của trẻ em là công dân Việt Nam cư trú, thực hiện việc đăng ký khai sinh. Cơ quan đại diện Việt Nam chỉ đăng ký khai sinh cho trẻ em nếu cha mẹ nhất trí lựa chọn quốc tịch Việt Nam cho trẻ em đó theo quy định của Luật Quốc tịch Việt Nam”. 

Trình tự đăng ký khai sinh quá hạn được thực hiện tương tự như quy định tại Điều 45 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP như sau: “Người đi đăng ký khai sinh phải nộp Giấy chứng sinh và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn)”. 

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

Ý kiến của bạn Ý kiến của bạn
Các tin mới hơn [Quay lại]
 Giải đáp về việc hủy bỏ và lập thừa kế  (12/10/2012)
 Làm thế nào để chứng minh tôi là "một" người?  (27/08/2012)
 NVNONN muốn xin việc làm ở VN cần làm những thủ tục gì?  (07/05/2012)
 NVNONN muốn nhận cháu ở VN làm con nuôi, làm thế nào?  (23/03/2012)
 Giải đáp liên quan vấn đề đổi Giấy phép lái xe ở VN  (16/12/2011)
Các tin khác [Quay lại]
 Điều kiện và Thủ tục nhận cha, mẹ, con  (14/09/2011)
 Tôi muốn có Giấy chứng nhận công dân, làm thế nào?  (23/08/2011)
 Cần làm thủ tục gì để bảo lãnh người thân sang Hàn Quốc cùng mình?  (20/07/2011)
 Trẻ sinh ở nước ngoài, có cha mẹ là người VN, có được cấp khai sinh VN?  (29/06/2011)
 Cần làm thủ tục gì để con được nhập cư sang Mỹ cùng mẹ?  (14/03/2011)
 Giải đáp về việc chuyển tiền nhận được từ thừa kế ra nước ngoài  (03/03/2011)
 Nghĩa vụ của cha mẹ đối với con là NVNONN  (14/02/2011)
 Giải đáp vấn đề thừa kế đối với người Việt Nam ở nước ngoài  (23/12/2010)
 Giải đáp liên quan việc bổ túc hồ sơ liệt sĩ  (10/12/2010)
 Giải đáp thủ tục mai táng tại Việt Nam đối với NVNONN  (05/10/2010)
 Giải đáp vấn đề liên quan án dân sự "hủy hợp đồng thuê nhà"  (07/07/2010)
 Người chồng có thể nhận con riêng của vợ làm con nuôi không?  (20/04/2010)
 Thủ tục lập di chúc cho con thừa kế tài sản tại Việt Nam?  (06/04/2010)
 Kiều bào cần làm gì để xin lại giấy khai sinh cũ ở Việt Nam  (26/01/2010)
 Giải đáp về thủ tục khiếu nại  (18/12/2009)
Tiêu điểm
  Giải đáp một số thắc mắc trong thủ tục thi hành án dân sự (2)
Hỏi: Tôi hiện đang làm việc tại nước ngoài. Tôi là nguyên đơn ủy quyền cho người trong nước trong ...
  Giải đáp một số thắc mắc trong thủ tục thi hành án dân sự (1)
Gia đình tôi là bị đơn trong vụ kiện tranh chấp quyền sử dụng đất và nhà ở (đất đã được nhà nước ...
  Giải đáp về việc bồi hoàn chi phí đào tạo cho Nhà nước khi ra nước ngoài học tập, làm việc mà sau khi kết thúc không về nước hoặc về nước không đúng hạn
Hỏi: Tôi học đại học ở Đức trước năm 1970, hiện đã 60 tuổi. Tôi làm việc trong nước được 15 năm, ...
  Nhà nước Việt Nam luôn coi trọng công tác bảo hộ công dân Việt Nam ở nước ngoài
Hỏi: Nhà nước có chương trình, kế hoạch gì để trợ giúp lãnh sự bảo hộ công dân Việt Nam ở nước ...
Hỏi - Đáp
  

 

 

  
 
  
 
Daily news from Vietnam's most popular Online Magazine Includes world national sports business Tạp chí, quê hương, việt nam, báo, tin tức, xuất khẩu, việt kiều, tiếng việt, đất nước, con người, cộng đồng, nước ngoài, văn bản, pháp luật, bản sắc, văn hóa, ủy ban, ngoại giao, đối ngoại, tìm người thân, nghệ thuật, kinh doanh, đầu tư, video, media, clip Copyright © 2007-2008 QuehuongOnline.vn
RSS  RSS Feeds  |   Liên hệ tòa soạn  |   Điều khoản dịch vụ  |   Từ chối đảm bảo  |   Liên hệ quảng cáo Trở về đầu trang
Tạp chí Quê Hương trên Internet
Tổng biên tập: Nguyễn Văn Hải
Giấy phép 58/GP-TTĐT ngày 24/03/2011
© Ghi rõ nguồn QueHuongOnline.vn khi đăng lại nội dung từ website này.
Toà soạn: Số 356 Phố Huế, Hai Bà Trưng, Hà Nội, Việt Nam
Tel: (84-4) 39 333 923 / 39 333 924 - Fax: (84-4) 38 259 211
E-mail: info@quehuongonline.vn - quehuong@hn.vnn.vn