Thứ bảy, 23/08/2014, 16:26:51 PM
 Tin / bài mới nhất: 
 
Trang nhất
Thời sự
Người Việt ở nước ngoài
Đất nước - Con người
Bản sắc văn hóa
Văn học nghệ thuật
Hỏi - Đáp
:.Hồi hương
:.Quốc tịch
:.Hộ chiếu - Thị thực
:.Tạm trú - thường trú
:.Đầu tư kinh doanh - Làm việc
:.Nhà đất
:.Xuất nhập khẩu
:.Mua, đăng kí, đổi bằng lái xe
:.Thuế thu nhập & Bảo hiểm XH
:.Kết hôn, li hôn
:.Các vấn đề khác
Học Tiếng Việt
Sống đẹp - Sống khoẻ
Thế giới muôn màu
Góc thiếu nhi
Văn bản pháp luật
QueHuongTV Online
RSS  RSS Feeds
Hộ chiếu - Thị thực
Thứ sáu, 23/12/2011, 09:04:26 AM
Giải đáp vấn đề liên quan xuất nhập cảnh Việt Nam
Ý kiến của bạn Ý kiến của bạn |  Gửi tin qua E-mail Gửi tin qua E-mail |  Bản để in Bản để in
Hỏi: Tôi đang sinh sống ở Mỹ và có quốc tịch Mỹ. Xin hỏi: (1) Nếu tôi về Việt Nam để sinh con thì con tôi có được mang quốc tịch Mỹ hay không? Và bao lâu tôi trở lại Mỹ được? (2) Khi về Việt Nam và khi trở lại Mỹ thì tôi cần có những giấy tờ gì?

Trả lời:

1. Theo Điều 16 của Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008 thì “trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là công dân nước ngoài thì có quốc tịch Việt Nam, nếu có sự thỏa thuận bằng văn bản của cha mẹ vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con. Trường hợp trẻ em được sinh ra trên lãnh thổ Việt Nam mà cha mẹ không thỏa thuận được việc lựa chọn quốc tịch cho con thì trẻ em đó có quốc tịch Việt Nam.

Như vậy, đối với trường hợp bạn nêu, khi bạn sinh bé ở Việt Nam, bạn muốn có quốc tịch Mỹ thì việc đầu tiên bạn phải tìm hiểu luật pháp của Mỹ để hiểu được thủ tục nhập quốc tịch Mỹ quy định như thế nào. Còn luật pháp Việt Nam chỉ quy định về thủ tục nhập hoặc không nhập quốc tịch Việt Nam đối với con bạn.

Bạn có thể truy cập vào địa chỉ: ttp://phapluattp.vn/212662p1017c1076/nguoi-viet-o-my-va-quy-che-quoc-tich.htm để tìm hiểu thêm về điều kiện trẻ em khi sinh ra được mang Quốc tịch Mỹ.

2. Theo khoản 1 điều 4 Pháp lệnh số 24/2000/PL-UBTVQH10 ngày 28/4/2000 về Nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam: “Người nước ngoài nhập cảnh, xuất cảnh phải có hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay hộ chiếu (sau đây gọi chung là hộ chiếu) và phải có thị thực do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam cấp, trừ trường hợp được miễn thị thực”.

Do đó muốn về Việt Nam và khi bạn trở lại Mỹ bạn cần phải có hộ chiếu và có thị thực do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

Ý kiến của bạn Ý kiến của bạn
Các tin mới hơn [Quay lại]
 Người VN định cư ở nước ngoài có được đăng ký cấp hộ chiếu tại VN?  (09/08/2012)
 Có cần chứng minh 2 tên trên 2 hộ chiếu là cùng 1 người?  (20/07/2012)
 NVNONN muốn nhập hộ khẩu Việt Nam cho con, cần làm gì?  (11/05/2012)
 Tôi muốn cho cháu là người VN tại Đức về sống cùng, phải làm gì?  (27/01/2012)
 NVNONN có thể làm hộ chiếu VN tại VN?  (20/01/2012)
Các tin khác [Quay lại]
 Giải đáp về vấn đề xuất nhập cảnh Việt Nam  (25/11/2011)
 Giải đáp bổ sung về vấn đề hộ chiếu và xuất nhập cảnh Việt Nam  (14/10/2011)
 Cần thủ tục gì để xuất cảnh qua Mỹ khi đã có quốc tịch Mỹ và VN?  (15/08/2011)
 Giải đáp về việc xuất nhập cảnh đối với người mang 2 quốc tịch  (22/03/2011)
 Người có quốc tịch và hộ chiếu VN thì khi về VN không phải khai báo xuất nhập cảnh?  (02/12/2010)
 NVNONN xin cấp lại hộ chiếu và thi bằng lái xe tại VN, làm thế nào?  (08/11/2010)
 NVNONN đã đổi tên có thể làm lại hộ chiếu Việt Nam?  (11/08/2010)
 Gia hạn hộ chiếu đối với thuyền viên  (25/05/2010)
 Tôi xuất cảnh CND bằng hộ chiếu CND thì khi nhập cảnh VN có thể xuất trình hộ chiếu VN thay cho visa không?  (13/10/2009)
 Giải đáp thắc mắc về hộ chiếu và việc xuất nhập cảnh VN  (06/10/2009)
 Thủ tục xuất cảnh cho con (đã có hộ chiếu và quốc tịch nước ngoài)?  (09/06/2009)
 Về việc xuất cảnh của công dân Việt Nam  (14/01/2009)
 Có thể xuất cảnh hợp lệ từ VN bằng Giấy chờ đợi do Chính phủ Hy Lạp cấp?  (06/01/2009)
 Về việc miễn thị thực đối với người NN là vợ, chồng, con của người VN  (15/09/2007)
 Xin cho biết người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện được miễn thị thực?  (29/08/2007)
Hỏi - Đáp
  

 

 

  
 
  
 
Daily news from Vietnam's most popular Online Magazine Includes world national sports business Tạp chí, quê hương, việt nam, báo, tin tức, xuất khẩu, việt kiều, tiếng việt, đất nước, con người, cộng đồng, nước ngoài, văn bản, pháp luật, bản sắc, văn hóa, ủy ban, ngoại giao, đối ngoại, tìm người thân, nghệ thuật, kinh doanh, đầu tư, video, media, clip Copyright © 2007-2008 QuehuongOnline.vn
RSS  RSS Feeds  |   Liên hệ tòa soạn  |   Điều khoản dịch vụ  |   Từ chối đảm bảo  |   Liên hệ quảng cáo Trở về đầu trang
Tạp chí Quê Hương trên Internet
Tổng biên tập: Nguyễn Văn Hải
Giấy phép 58/GP-TTĐT ngày 24/03/2011
© Ghi rõ nguồn QueHuongOnline.vn khi đăng lại nội dung từ website này.
Toà soạn: Số 356 Phố Huế, Hai Bà Trưng, Hà Nội, Việt Nam
Tel: (84-4) 39 333 923 / 39 333 924 - Fax: (84-4) 38 259 211
E-mail: info@quehuongonline.vn - quehuong@hn.vnn.vn