Thứ tư, 30/07/2014, 07:56:21 AM
 Tin / bài mới nhất: 
 
Trang nhất
Thời sự
Người Việt ở nước ngoài
Đất nước - Con người
Bản sắc văn hóa
Văn học nghệ thuật
Hỏi - Đáp
:.Hồi hương
:.Quốc tịch
:.Hộ chiếu - Thị thực
:.Tạm trú - thường trú
:.Đầu tư kinh doanh - Làm việc
:.Nhà đất
:.Xuất nhập khẩu
:.Mua, đăng kí, đổi bằng lái xe
:.Thuế thu nhập & Bảo hiểm XH
:.Kết hôn, li hôn
:.Các vấn đề khác
Học Tiếng Việt
Sống đẹp - Sống khoẻ
Thế giới muôn màu
Góc thiếu nhi
Văn bản pháp luật
QueHuongTV Online
RSS  RSS Feeds
Các vấn đề khác
Thứ ba, 06/04/2010, 07:01:01 AM
Thủ tục lập di chúc cho con thừa kế tài sản tại Việt Nam?
Ý kiến của bạn Ý kiến của bạn |  Gửi tin qua E-mail Gửi tin qua E-mail |  Bản để in Bản để in
Hỏi: "Xin hướng dẫn giúp thủ tục về việc cha mẹ lập di chúc cho con thừa kế tài sản tại Việt Nam. Nếu người con mang quốc tịch VN, có hộ chiếu VN và đang sinh sống ở nước ngoài thì thủ tục có khác gì không?"

 Trả lời:

A. Di chúc để lại tài sản cho con cái tại Việt Nam:

Theo quy định tại Điều 653 của Bộ Luật Dân sự hiện hành (BLDS), di chúc để lại di sản thừa kế cho con cái được coi là hợp pháp khi có đủ các nội dung sau:

  • Ngày, tháng, năm lập di chúc;
  • Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;
  • Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;
  • Di sản để lại và nơi có di sản;
  • Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.
  • Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

Sau khi lập di chúc, người lập có thể nhờ người kí làm chứng hoặc có thể thực hiện thủ tục công chứng tại các Phòng Công chứng đang hoạt động hoặc thực hiện thủ tục chứng thực tại UBND địa phương nơi người lập di chúc cư trú.

Lưu ý:

1. Theo Điều 659 BLDS, trong trường hợp nhờ người làm chứng trong di chúc thì phải bảo đảm người đó không thuộc những người sau đây:

  • Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc;
  • Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc;
  • Người chưa đủ mười tám tuổi, người không có năng lực hành vi dân sự.

2. Điều 658 BLDS quy định trường hợp di chúc được lập tại cơ quan công chứng hoặc UBND, thủ tục thực hiện như sau:

Người lập di chúc tuyên bố nội dung của di chúc trước công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Uỷ ban nhân dân. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực phải ghi chép lại nội dung mà người lập di chúc đã tuyên bố. Người lập di chúc ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc sau khi xác nhận bản di chúc đã được ghi chép chính xác và thể hiện đúng ý chí của mình. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Uỷ ban nhân dân ký vào bản di chúc;

Trong trường hợp người lập di chúc không đọc được hoặc không nghe được bản di chúc, không ký hoặc không điểm chỉ được thì phải nhờ người làm chứng và người này phải ký xác nhận trước mặt công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Uỷ ban nhân dân. Công chứng viên, người có thẩm quyền chứng thực của Uỷ ban nhân dân chứng nhận bản di chúc trước mặt người lập di chúc và người làm chứng.

B. Di chúc để lại tài sản cho con cái quốc tịch Việt Nam nhưng sống ở nước ngoài:

Việc di chúc để lại cho con cái hoàn toàn phụ thuộc vào ý nguyện của cha hoặc mẹ, không cần có ý kiến của người được hưởng di sản. Việc người hưởng di sản có quốc tịch Việt Nam ở trong hay ngoài nước không hề ảnh hưởng đến quyền lợi thừa kế của họ và nếu họ đang sinh sống ở nước ngoài, thủ tục lập di chúc không có gì khác biệt so với những nội dung đã được đề cập ở phần trên.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội

Ý kiến của bạn Ý kiến của bạn
Các tin mới hơn [Quay lại]
 Giải đáp vấn đề thừa kế đối với người Việt Nam ở nước ngoài  (23/12/2010)
 Giải đáp liên quan việc bổ túc hồ sơ liệt sĩ  (10/12/2010)
 Giải đáp thủ tục mai táng tại Việt Nam đối với NVNONN  (05/10/2010)
 Giải đáp vấn đề liên quan án dân sự "hủy hợp đồng thuê nhà"  (07/07/2010)
 Người chồng có thể nhận con riêng của vợ làm con nuôi không?  (20/04/2010)
Các tin khác [Quay lại]
 Kiều bào cần làm gì để xin lại giấy khai sinh cũ ở Việt Nam  (26/01/2010)
 Giải đáp về thủ tục khiếu nại  (18/12/2009)
 Về việc làm giấy khai sinh cho con lai tại Việt Nam  (21/10/2009)
 Có thể đòi lại tiền đặt cọc làm thủ tục đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài?  (15/09/2009)
 Thắc mắc về việc đóng thuế VAT tại Việt Nam  (01/09/2009)
 Thắc mắc về việc nhận thừa kế từ NVNONN  (18/08/2009)
 NVNONN xin cấp lại Giấy khai sinh Việt Nam  (04/08/2009)
 Về thẩm quyền áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh được quy định trong Bộ luật Tố tụng Hình sự VN  (21/07/2009)
 Phí môi giới xuất khẩu lao động có cần ghi trong hóa đơn?  (07/07/2009)
 Giải đáp một số thắc mắc trong thủ tục thi hành án dân sự (3)  (19/05/2009)
 Cơ quan nào giải quyết đơn khiếu nại cho lao động xuất khẩu?  (07/04/2009)
 Giải đáp thắc mắc về vấn đề thừa kế (3)  (02/03/2009)
 Quy định và thủ tục để “nhận con nuôi theo diện cá nhân”  (25/02/2009)
 Giải đáp một số thắc mắc trong thủ tục thi hành án dân sự (2)  (30/08/2008)
 Giải đáp một số thắc mắc trong thủ tục thi hành án dân sự (1)  (20/08/2008)
Tiêu điểm
  Giải đáp một số thắc mắc trong thủ tục thi hành án dân sự (2)
Hỏi: Tôi hiện đang làm việc tại nước ngoài. Tôi là nguyên đơn ủy quyền cho người trong nước trong ...
  Giải đáp một số thắc mắc trong thủ tục thi hành án dân sự (1)
Gia đình tôi là bị đơn trong vụ kiện tranh chấp quyền sử dụng đất và nhà ở (đất đã được nhà nước ...
  Giải đáp về việc bồi hoàn chi phí đào tạo cho Nhà nước khi ra nước ngoài học tập, làm việc mà sau khi kết thúc không về nước hoặc về nước không đúng hạn
Hỏi: Tôi học đại học ở Đức trước năm 1970, hiện đã 60 tuổi. Tôi làm việc trong nước được 15 năm, ...
  Nhà nước Việt Nam luôn coi trọng công tác bảo hộ công dân Việt Nam ở nước ngoài
Hỏi: Nhà nước có chương trình, kế hoạch gì để trợ giúp lãnh sự bảo hộ công dân Việt Nam ở nước ...
Hỏi - Đáp
  

 

 

  
 
  
 
Daily news from Vietnam's most popular Online Magazine Includes world national sports business Tạp chí, quê hương, việt nam, báo, tin tức, xuất khẩu, việt kiều, tiếng việt, đất nước, con người, cộng đồng, nước ngoài, văn bản, pháp luật, bản sắc, văn hóa, ủy ban, ngoại giao, đối ngoại, tìm người thân, nghệ thuật, kinh doanh, đầu tư, video, media, clip Copyright © 2007-2008 QuehuongOnline.vn
RSS  RSS Feeds  |   Liên hệ tòa soạn  |   Điều khoản dịch vụ  |   Từ chối đảm bảo  |   Liên hệ quảng cáo Trở về đầu trang
Tạp chí Quê Hương trên Internet
Tổng biên tập: Nguyễn Văn Hải
Giấy phép 58/GP-TTĐT ngày 24/03/2011
© Ghi rõ nguồn QueHuongOnline.vn khi đăng lại nội dung từ website này.
Toà soạn: Số 356 Phố Huế, Hai Bà Trưng, Hà Nội, Việt Nam
Tel: (84-4) 39 333 923 / 39 333 924 - Fax: (84-4) 38 259 211
E-mail: info@quehuongonline.vn - quehuong@hn.vnn.vn