NVNONN có được hoạt động kinh doanh trong lĩnh vực xuất khẩu lao động?

Trả lời:

Theo cam kết WTO, Việt Nam không mở cửa thị trường đối với dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài. Ngoài ra, theo Điều 2 Nghị định 126/2007 ngày 01 tháng 8 năm 2007 hướng dẫn một số điều của luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng thì 100% vốn điều lệ của doanh nghiệp thực hiện dịch vụ đưa người Việt Nam ở nước ngoài phải là của các tổ chức, cá nhân Việt Nam.

Như vậy, nhà đầu tư nước ngoài không được tham gia hoạt động kinh doanh trong lĩnh vực này. Do đó, bạn và công ty Ba Lan này không thể hợp tác mở Văn phòng đại diện của công ty Ba Lan này tại Việt Nam để xét tuyển và xuất khẩu lao động người Việt Nam sang các nước châu Âu.

Văn phòng Luật sư NHQuang và Cộng sự
B23, Khu Biệt thự Trung Hòa – Nhân Chính,
Thanh Xuân, Hà Nội